(TNTT>) Sốt sau khi tiêm vắc-xin là một hiện tượng bình thường, biểu hiện chứng tỏ cơ thể đã có 1 đáp ứng miễn dịch (tạo kháng thể dưới tác động của vắc-xin). Nhiều bậc cha mẹ thấy con mình bị sốt sau đợt tiêm chủng liền cho trẻ uống thuốc hạ sốt có acetaminophen sẽ làm mất đi đáp ứng miễn dịch trên. Đây là kết luận nghiên cứu của Trung tâm kiểm soát và phòng ngừa bệnh tật của Mỹ.

Nhóm trẻ tham gia nghiên cứu được tiêm chủng một số vắc-xin phòng bệnh gây ra do vi khuẩn pneumococcal, Haemophilus influenzae type b (Hib), bệnh bạch hầu, bệnh uốn ván, ho gà, viêm gan B, bệnh bại liệt Polio, tiêu chảy do rotavirus. 459 trẻ nhỏ trong nghiên cứu thì một nửa đã sử dụng acetaminophen mỗi 8 giờ trong vòng 24 giờ sau khi tiêm vắc-xin, một nửa không dùng. Nhóm nghiên cứu nhận ra rằng, nhóm trẻ uống acetaminophen ít bị sốt hơn nhưng những trẻ này cũng có ít kháng thể phòng chống bệnh so với nhóm trẻ không sử dụng acetaminophen sau khi tiêm vắc-xin. Acetaminophen là hoạt chất chính của một loại thuốc giảm đau, hạ nhiệt. Giang Anh (babycenter.com)