Bạn đọc có số điện thoại 01629649xxx hỏi: Hợp đồng lao động (HĐLĐ) của tôi với Cty là không xác định thời hạn. Ngày 30.4 tôi bị tai nạn giao thông gãy tay, phải nghỉ điều trị bệnh 2 tháng. Hết hạn nghỉ theo chỉ định của bác sĩ, tôi có xin nghỉ thêm 1 tháng và Cty đồng ý. Đến nay Cty lấy lý do vì nhiều hàng không thể chờ đợi tôi được, nên thông báo chấm dứt HĐLĐ với tôi. Cty làm vậy có đúng?

Bi cham dut hop dong khi dang nghi chua benh - Anh 1

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời: Điểm b, khoản 1, Điều 38 Bộ luật Lao động (BLLĐ) quy định: Người sử dụng lao động (NSDLĐ) có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ khi NLĐ bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo HĐLĐ không xác định thời hạn; đã điều trị 6 tháng liên tục, đối với NLĐ làm theo HĐLĐ xác định thời hạn và quá nửa thời hạn HĐLĐ đối với người làm theo HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.

Khi sức khỏe của NLĐ bình phục, thì NLĐ được xem xét để tiếp tục giao kết HĐLĐ. Khoản 2, Điều 38 BLLĐ quy định: Khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ, NSDLĐ phải báo cho NLĐ biết trước: a) Ít nhất 45 ngày đối với HĐLĐ không xác định thời hạn; b) Ít nhất 30 ngày đối với HĐLĐ xác định thời hạn; c) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm b, khoản 1 điều này và đối với HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

Điều 39 BLLĐ quy định về trường hợp NSDLĐ không được thực hiện quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ: 1. NLĐ ốm đau hoặc bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đang điều trị, điều dưỡng theo quyết định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1, Điều 38 của BLLĐ. 2. NLĐ đang nghỉ hằng năm, nghỉ việc riêng và những trường hợp nghỉ khác được NSDLĐ đồng ý.

Do đó, việc Cty chấm dứt HĐLĐ với bạn khi đang nghỉ để điều trị bệnh và đã được đồng ý của Cty là đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật. Bạn có thể gửi đơn đến Phòng LĐTBXH, LĐLĐ cấp huyện nơi Cty đóng trụ sở nhờ can thiệp hoặc khởi kiện Cty ra tòa để được bảo đảm quyền lợi.

Bạn đọc D.M.H (Email: dongminhxx@xxx) gửi email hỏi: Em hưởng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) 5 tháng, tới tháng thứ 6 em tìm được việc làm có đóng BHXH. Sang năm nếu nghỉ việc, em có được hưởng BHTN nữa không?

Luật sư Đặng Thị Tâm - Văn phòng Luật sư số 6, Đoàn luật sư TP. Hà Nội trả lời: Theo quy định tại khoản 3 Điều 53 Luật Việc làm thì người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp (TCTN) bị chấm dứt hưởng TCTN trong các trường hợp sau đây: a) Hết thời hạn hưởng TCTN; b) Tìm được việc làm. Trường hợp bạn được xác nhận là đã tìm được việc làm, bạn sẽ bị chấm dứt hưởng TCTN, thời hạn gian hưởng BHTN còn lại sẽ được bảo lưu cho lần hưởng TCTN tiếp theo khi đủ điều kiện.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn luật miễn phí 19008088 - đường dây nóng 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng kịp thời.

V.HÒA - N.DƯƠNG ghi