Em gái tôi vừa bị tai nạn trong nhà máy khi đang di chuyển từ kho đến xưởng gia công (bị giá hàng sụp xuống vai gây rạn xương). Công ty từ chối bồi thường và cho rằng đây không phải tai nạn lao động. Vậy xin hỏi luật sư trường hợp của em tôi có được tính là tai nạn lao động không? Công ty có trách nhiệm gì trong chuyện này?

TIN BÀI KHÁC

Bi tai nan khi dang lao dong, cong ty van tu choi boi thuong? - Anh 1

Công ty có trách nhiệm gì với tai nạn của em tôi? (Ảnh minh họa)

Theo quy định của Bộ luật lao động 2012:

“Điều 142. Tai nạn lao động

1. Tai nạn lao động là tai nạn gây tổn thương cho bất kỳ bộ phận, chức năng nào của cơ thể hoặc gây tử vong cho người lao động, xảy ra trong quá trình lao động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động.

Quy định này được áp dụng đối với cả người học nghề, tập nghề và thử việc.”

Theo quy định trên thì trường hợp của em bạn được coi là tai nạn lao động, khi đó, em bạn sẽ được hưởng chế độ tai nạn lao động theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội 2014 nếu đã đóng bảo hiểm xã hội, nếu em bạn chưa được đóng bảo hiểm xã hội thì người sử dụng lao động sẽ phải chi trả khoản tiền tương ứng với chế độ tai nạn lao động theo quy định của luật bảo hiểm xã hội theo quy định tại khoản 1, khoản 2 điều 145 Bộ luật lao động 2012:

“1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được hưởng chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội.

2. Người lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc mà người sử dụng lao động chưa đóng bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội, thì được người sử dụng lao động trả khoản tiền tương ứng với chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội.

Việc chi trả có thể thực hiện một lần hoặc hằng tháng theo thỏa thuận của các bên.”

Ngoài ra em bạn còn được người sử dụng lao động bồi thường hoặc trợ cấp một khoản tiền theo quy định tại khoản 3, khoản 4 điều 145 Bộ luật lao động:

“3. Người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mà không do lỗi của người lao động và bị suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên thì được người sử dụng lao động bồi thường với mức như sau:

a) Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động nếu bị suy giảm từ 5,0% đến 10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1,0% được cộng thêm 0,4 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 11% đến 80%;

b) Ít nhất 30 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động bị chết do tai nạn lao động.

4. Trường hợp do lỗi của người lao động thì người lao động cũng được trợ cấp một khoản tiền ít nhất bằng 40% mức quy định tại khoản 3 Điều này.”

Tư vấn bởi Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc