UEFA Champions League mùa 2017/18 đã chính thức bắt đầu với Lễ bốc thăm cho vòng sơ loại đầu tiên và vòng loại thứ 2 được tổ chức tại Nyon, Thụy Sĩ.

Boc tham chia cap vong loai Champions League 2017/18 - Anh 1

16 ngày sau khi Real Madrid trở thành đội bóng đầu tiên bảo vệ thành công chức vô địch dưới kỷ nguyên Champions League (từ năm 1992) và đây cũng là CLB giàu thành tích nhất giải đấu số 1 châu lục, con đường đến Kyiv dự trận chung kết mùa giải 2017/18 đã bắt đầu, và nó được chứng kiến sự hiện diện của đại diện lần đầu tiên tham dự các giải đấu của UEFA. Đó là nhà vô địch Kosovao, Trepça '89 sẽ gặp một đội bóng vô danh khác là Víkingur của Đảo Faroe.

Celtic, nhà vô địch châu Âu vào năm 1967, từng lọt vào vòng bảng mùa trước sẽ gặp Linfield hoặc La Fiorita ở vòng loại thứ hai, trong khi một tên tuổi thường xuyên có mặt tại các cúp châu Âu là Kobenhavn sẽ gặp Zilina của Slovakia. APOEL, Malmo và Legia Warszawa, những CLB có mặt ở vòng bảng trong những năm gần đây, cũng bắt đầu từ vòng sơ loại thứ 2.

Danh sách 22 đội vào thẳng vòng bảng Champions League 2017/18:

Chelsea, Tottenham, Man City, Man Utd (Anh); Bayern, Leipzig, Dortmund (Đức); Real Madrid, Barcelona, Atletico Madrid (Tây Ban Nha), Juventus, Roma (Italia); Monaco, PSG (Pháp); Benfica, FC Porto (Bồ Đào Nha), Spartak Moscow (Nga), Shakhtar Donetsk (Ukraine), Anderlecht (Bỉ), Feyenoord (Hà Lan), Besiktas (Thổ Nhĩ Kỳ), Basel (Thụy Sĩ).

Boc tham chia cap vong loai Champions League 2017/18 - Anh 2

Liverpool cùng 4 đội bóng khác chỉ dự vòng play-off cuối cùng

5 đội có mặt ở vòng play-off cuối cùng:

Sevilla (4, Tây Ban Nha), Liverpool (4, Anh), Hoffenheim (4, Đức), Napoli (3, Italia), Sporting CP (3, Bồ Đào Nha)

13 đội bắt đầu từ vòng loại thứ 3:

Slavia Prague (VĐ Séc); Olympiacos (VĐ Hy Lạp), Viitorul Constanța (VĐ Romania); Nice (3 Ligue 1), CSKA Moscow (2, Nga), Dynamo Kyiv (2, Ukraine), Club Brugge (2, Bỉ), Ajax (2, Hà Lan), İstanbul Başakşehir (2, Thổ Nhĩ Kỳ), Young Boys (2, Thụy Sĩ), Viktoria Plzen (2, CH Séc), AEK Athens (2, Hy Lạp), Steaua București (2, Romania)

Vòng sơ loại đầu tiên (Lượt đi 27/28 tháng 6; lượt về ngày 4/5 tháng 7)

Víkingur (Đảo Faroe) v Trepça '89 (Kosovo)
Hibernians (Malta) v FCI Tallinn (Esstonia)
Alashkert (Armenia) v FC Santa Coloma (Andora)
The New Saints (Wales) v Europa (GIB)
Linfield (Bắc Ireland) v La Fiorita (San Marino)

Vòng sơ loại thứ 2 (Lượt đi ngày 11/12 & lượt về 18/29 tháng 7)

APOEL (CYP) v Dudelange (LUX)
Zalgiris (LTU) v Ludogorets Razgrad (BUL)
Qarabag (AZE) v Samtredia (GEO)
Partizan (SRB) v Buducnost Podgorica (MNE)
Hibernians (MLT)/FCI Tallinn (EST) v Salzburg (AUT)
Sheriff Tiraspol (MDA) v Kukes (ALB)
Astana (KAZ) v Spartaks Jūrmala (LVA)
BATE Borisov (BLR) v Alashkert (ARM)/FC Santa Coloma (AND)
Zilina (SVK) v Kobenhavn (DEN)
Hapoel Beer-Sheva (ISR) v Honved (HUN)
Rijeka (CRO) v The New Saints (WAL)/Europa (GIB)
Malmö (SWE) v Vardar (MKD)
Zrinjski (BIH) v Maribor (SVN)
Dundalk (IRL) v Rosenborg (NOR)
FH Hafnarfjordur (ISL) v Víkingur (FRO)/Trepça '89 (KOS)
Linfield (NIR)/La Fiorita (SMR) v Celtic (SCO)
IFK Mariehamn (FIN) v Legia Warszawa (POL)

Châu Anh