- Khi mua sản phẩm sữa tôi có nhận được một thẻ cào và khi cào ra được trúng 2 cây vàng. Xin hỏi với khoản thưởng này, khi tôi có phải đóng thuế không? Nếu có thì bao nhiêu phần trăm? Tôi trực tiếp đi đóng hay công ty phát thưởng giữ lại và đóng giùm tôi?

TIN BÀI KHÁC CÙNG CHUYÊN MỤC:

Theo quy định tại Điều 15 của luật thuế thu nhập cá nhân thì “Thu nhập tính thuế từ trúng thưởng là phần giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng mà đối tượng nộp thuế nhận được theo từng lần trúng thưởng”

Mức thuế suất theo quy định tại Điều 31 luật này đối với thu nhập từ trúng thưởng được xác định bằng thu nhập chịu thuế xác định ở trên nhân với thuế suất 10%.
Như vậy có thể xác định mức thuế bạn phải nộp là:

(“giá trị 2 cây vàng” – 10 triệu đồng) x 10%

Pháp luật không quy định cụ thể ai sẽ trực tiếp đóng thuế nhưng thông thường số tiền thuế phải nộp này công ty sẽ khấu trừ và nộp thay cho bạn.

Tư vấn bởi Luật sư Hoàng Tuấn Anh, văn phòng luật Hoàng Kim, SĐT: 0986663459.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ).

TIN BÀI KHÁC CÙNG CHUYÊN MỤC: