Tháng 10/2010, ông Lê Hoàng Nhân được tuyển dụng làm giáo viên trường Tiểu học Phong Thạnh Đông, xã Phong Thạnh Động, thị xã Giá Rai, tỉnh Bạc Liêu. Xã Phong Thạnh Đông là xã có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, nên đến tháng 10/2015, ông Nhân đã có đủ 5 năm công tác để hưởng chế độ trợ cấp lần đầu.

Luân chuyển công tác đến vùng ĐBKK, được trợ cấp...
Công tác ở vùng ĐBKK được hưởng trợ cấp lần...
Hộ khẩu vùng ĐBKK, có được hưởng trợ cấp lần...
Chỉ được hưởng 1 lần trợ cấp lần đầu và...

Vừa qua, khi Nhà trường làm thủ tục đề nghị giải quyết chế độ cho ông thì được Phòng Giáo dục và Đào tạo thị xã trả lời, Nghị định số 116/2010/NĐ-CP của Chính phủ về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn có hiệu lực thi hành từ ngày 1/3/2011 nên ông Nhân phải công tác đến tháng 3/2016 mới đủ điều kiện hưởng trợ cấp lần đầu.

Ông Nhân đề nghị cơ quan chức năng giải đáp, cách tính thời gian hưởng trợ cấp lần đầu đối với trường hợp của ông như vậy có đúng quy định không?

Về vấn đề này, Sở Nội vụ tỉnh Bạc Liêu cho biết , trường hợp ông Lê Hoàng Nhân, ngày 23/9/2015, Phòng Giáo dục và Đào tạo thị xã Giá Rai đã có văn bản phúc đáp tại Công văn số 275/PĐ-PGDĐT.

Theo đó, căn cứ quy định tại Điều 10 Nghị định số 61/2006/NĐ-CP và mục 6, phần II Thông tư số 06/2007/TT-BGDĐT-BNV-BTC ngày 27/3/2007 của Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Nghị định số 61/2006/NĐ-CP ngày 20/6/2006 của Chính phủ về chính sách đối với nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục công tác ở trường chuyên biệt, ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, thì khoản trợ cấp lần đầu 4 triệu đồng là khoản trợ cấp để hỗ trợ cho các nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục mới chuyển từ vùng khác đến công tác tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn để hỗ trợ mua sắm những vật dụng cần thiết sớm ổn định cuộc sống của bản thân và gia đình.

Tại Điều 6 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định: Cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ 3 năm trở lên đối với nữ và từ 5 năm trở lên đối với nam được hưởng trợ cấp lần đầu bằng 10 tháng lương tối thiểu chung.

Như vậy, các cán bộ phải công tác ở vùng khó khăn được hưởng trợ cấp lần đầu áp dụng với cán bộ, công chức, viên chức đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn (từ 1/3/2011 trở về sau) từ 3 năm trở lên đối với nữ và 5 năm trở lên đối với nam (nếu có thời gian đứt quãng thì được cộng dồn để tính hưởng trợ cấp lần đầu và trợ cấp chuyển vùng), không áp dụng đối với các trường hợp đến công tác trước ngày 1/3/2011.

Trường hợp ông Nhân thuyên chuyển công tác từ tháng 10/2010, như vậy, trợ cấp lần đầu áp dụng đối với cán bộ, công chức, viên chức đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn áp dụng theo quy định tại Điều 10 Nghị định số 61/2006/NĐ-CP và mục 6, phần II Thông tư số 06/2007/TT-BGDĐT-BNV-BTC, hưởng khoản trợ cấp lần đầu 4 triệu đồng. Kinh phí trợ cấp lần đầu theo Nghị định số 61/2006/NĐ-CP, Phòng Giáo dục và Đào tạo Giá Rai đã tổng hợp và trình xin cấp kinh phí, sau khi có sẽ chi trả cho ông Nhân.

Chinhphu.vn

Từ khóa: giáo viên , trợ cấp lần đầu , đặc biệt khó khăn , 61/2006/NĐ-CP , 116/2010/NĐ-CP

Share on Tumblr