Bà Nguyễn Thị Hương (TP. Hồ Chí Minh) năm nay 53 tuổi, công tác trong ngành Giáo dục, đóng BHXH được 31 năm. Hiện bà bị bệnh ung thư và muốn nộp đơn xin nghỉ việc. Bà Hương hỏi, khi nghỉ việc bà được hưởng chế độ BHXH và BHTN như thế nào?

Chế độ BHXH cho người bị bệnh lao phải điều...
Điều kiện được hưởng trợ cấp BHXH một lần

Về vấn đề này, BHXH TP. Hồ Chí Minh trả lời như sau:

Điều 60 Luật BHXH năm 2014 quy định, người lao động mà có yêu cầu thì được hưởng BHXH một lần nếu thuộc một trong các trường hợp:

- Đủ tuổi hưởng lương hưu mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH.

- Ra nước ngoài để định cư.

- Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

Như vậy, trường hợp của bà do bị mắc bệnh ung thư phổi, sau khi nghỉ việc bà có đề nghị thì được hưởng BHXH một lần, hồ sơ gồm sổ BHXH, đơn đề nghị, bản tóm tắt hồ sơ bệnh án do cơ sở y tế điều trị bệnh cấp đối với trường hợp người đang bị mắc bệnh nguy hiểm đến tính mạng: bệnh ung thư phổi.

Điều kiện hưởng trợ cấp sau khi chấm dứt hợp đồng

Căn cứ Điều 49 Luật Việc làm, người lao động đang đóng BHTN được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau:

- Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp: Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật; hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

- Đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn, hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn; đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng.

- Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm.

- Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng BHTN, trừ các trường hợp: Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên; chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc; bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù; ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng; chết.

Nếu bà đủ điều kiện theo quy định nêu trên thì liên hệ Trung tâm Dịch vụ việc làm để đăng ký hưởng trợ cấp thất nghiệp, thời hạn đăng ký là 3 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Chế độ BHXH , BHTN , nghỉ việc , hợp đồng lao động , trợ cấp thất nghiệp

Share on Tumblr