Người chồng có thể đơn phương ly hôn với người vợ theo như pháp luật quy định. Nhưng nếu sau khi ly hôn, quyền nuôi con thuộc về người vợ thì pháp...

Em hỏi hộ bạn em ạ.Em xin đi thẳng vào những điều cần hỏi, mong những anh chị nào biết thì giải đáp giúp em. Em muốn hỏi để được ly hôn cần những yêu cầu gì? Nếu người chồng viết đơn ly hôn mà vợ không ký thì có thể đơn phương ly hôn được không ạ? Và thời gian để hoàn thành việc ly hôn thường là bao lâu ạ? Trích: Nguyên văn bởi Baobinh72 Em hỏi hộ bạn em ạ.Em xin đi thẳng vào những điều cần hỏi, mong những anh chị nào biết thì giải đáp giúp em. Em muốn hỏi để được ly hôn cần những yêu cầu gì? Nếu người chồng viết đơn ly hôn mà vợ không ký thì có thể đơn phương ly hôn được không ạ? Và thời gian để hoàn thành việc ly hôn thường là bao lâu ạ? Để ly hôn thì cần phải có đơn ly hôn,trong đó có nêu lý do ly hôn,rồi quan điểm về chia tài sản,con cái như thế nào. Một trong 2 người đều có thể đơn phương ly hôn nếu con đã lớn hoặc chưa có con,thời gian hoàn thành việc ly hôn thường từ 4 đến 6 tháng và ko quá 6 tháng. Trích: Nguyên văn bởi Mẹ Tí Duy Để ly hôn thì cần phải có đơn ly hôn,trong đó có nêu lý do ly hôn,rồi quan điểm về chia tài sản,con cái như thế nào. Một trong 2 người đều có thể đơn phương ly hôn nếu con đã lớn hoặc chưa có con,thời gian hoàn thành việc ly hôn thường từ 4 đến 6 tháng và ko quá 6 tháng. Em cảm ơn mẹ Tí Duy.Vậy nếu có đứa con 2 tuổi thì người chồng vẫn đơn phương xin ly hôn được hả chị? Trích: Nguyên văn bởi vuha1818 Bác ơi trong trường hợp hai vợ chồng có lương cứng ngang ngang nhau, không tranh chấp gì, con trai gần 5 tuổi thì người mẹ muốn nuôi con phải làm sao để chắc chắn được nuôi ạ? thank bác. Luật HN& GĐ có quy định tại khoản 2 Điều 92 Việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn: -Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con. * 2 Vợ chồng có thể thỏa thuận xem ai nuôi con ?nếu không thỏa thuận được và có tranh chấp thì tòa án sẽ căn cứ vào quyền lợi mọi mặt của con: nuôi dưỡng,điều kiện chăm sóc,ăn học...sẽ giao cho vợ hoặc chồng nuôi con,không nhất thiết quyền lợi về người vợ. Trích: Nguyên văn bởi Cát Bụi 08 Luật HN& GĐ có quy định tại khoản 2 Điều 92 Việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn: -Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con. * 2 Vợ chồng có thể thỏa thuận xem ai nuôi con ?nếu không thỏa thuận được và có tranh chấp thì tòa án sẽ căn cứ vào quyền lợi mọi mặt của con: nuôi dưỡng,điều kiện chăm sóc,ăn học...sẽ giao cho vợ hoặc chồng nuôi con,không nhất thiết quyền lợi về người vợ. Vậy có nhất quyết phải có giấy chứng nhận tình trạng thu nhập k ạ? (Nếu 2 vc thỏa thuận đc việc nuôi con và trình bày trong đơn rồi.) Em xin hỏi thêm về vấn đế này ạ.em được biết người chồng đó hôm thứ 3 vừa rồi đã mang đơn nên nộp ở tòa án, và vì là đơn phương nộp đơn nên bên tòa án bảo giải quyết trong vòng 4 tháng. Người chồng cặp bồ và muốn ly dị vợ, trong khi người vợ ở nhà nuôi con.Người chồng đó vẫn có thể ly dị bình thường ạ ( trong vòng 4 tháng khi chỉ có chữ ký của người chồng), Không có quy định nào để bảo vệ người vợ ạ? Cái thể loại chồng đó thì giải tán sơm đi còn lăn tăn làm gì. Li hôn rồi lại làm lại từ đầu chẳng may lấy phải thằng chồng kô ra gì thì fai chấp nhận và cố gắng vượt qua thôi. Hãy luôn ở bên và động viên cho người bạn đó của bạn lão kia thích li hôn thì cứ để li hôn thôi. Người ta đã mún ra đi mình níu giữ cũng ko đc, 1 bên có quyền đơn phương ly hôn mà, Người chồng có thể đơn phương ly hôn với người vợ theo như pháp luật quy định. Nhưng nếu sau khi ly hôn, quyền nuôi con thuộc về người vợ thì pháp luật quy định người chồng phải có nghĩa vụ trợ cấp nuôi con. Khoản trợ cấp nuôi con là bao nhiêu do 2 vợ chồng thỏa thuận và quyết định cuối cùng thuộc về tòa án. (đây có thể tạm coi là quy định có lợi cho phía người vợ)