* Vợ chồng tôi xảy ra xung đột, mâu thuẫn trầm trọng. Hiện tại tôi đã dắt con trốn khỏi gia đình chồng. Về giấy tờ tùy thân tôi chỉ có mỗi CMND, toàn bộ sổ hộ khẩu, giấy khai sinh con, hôn thú… đều do chồng tôi cất giữ. Việc quay về nhà chồng để xin cung cấp các giấy tờ trên là không thể được. Vậy có cách nào để tôi có thể nộp hồ sơ đơn phương xin ly hôn với chồng tại tòa án không? (thuylan_77@...)

- Thông thường, đối với vụ kiện ly hôn, ngoài đơn xin ly hôn (hoặc đơn khởi kiện theo mẫu quy định), đương sự phải nộp cho tòa án: giấy chứng nhận kết hôn; các giấy tờ chứng minh địa chỉ cư trú hoặc làm việc của vợ, chồng; giấy CMND của người đứng đơn; giấy khai sinh của con và các giấy tờ sở hữu về tài sản (nếu có tranh chấp). Trường hợp trên, để có đủ hồ sơ nộp cho tòa án, chị có thể xin trích lục bản sao giấy chứng nhận kết hôn và giấy khai sinh của con tại cơ quan hộ tịch - nơi đã đăng ký trước đây; về địa chỉ của chồng, chị có thể làm đơn xin xác nhận địa chỉ cư trú tại công an cấp xã - nơi anh ấy cư trú hoặc của cơ quan, đơn vị - nơi anh ấy đang làm việc. Điều 200 Bộ luật Tố tụng dân sự có quy định: “Bị đơn phải có mặt tại phiên tòa theo giấy triệu tâp của tòa án...; bị đơn đã được triệu tập hợp lệ đến lần thứ hai mà vẫn vắng mặt thì tòa án tiến hành xét xử vắng mặt họ”. Theo đó, trường hợp nếu chồng chị gây khó, cố tình vắng mặt thì tòa án sẽ tiến hành các biện pháp triệu tập hợp lệ và xét xử vắng mặt theo quy định của pháp luật. Luật sư Huỳnh Minh Vũ