Vợ tôi đơn phương ly hôn, tại tòa tôi đã ký vào biên bản hòa giải thuận tình ly hôn, vấn đề tài sản các bên tự thỏa thuận phân chia. Tòa án giải thích rằng hết thời hạn bảy ngày kể từ ngày ký biên bản mà các bên không thay đổi ý kiến thì tòa sẽ ra quyết định công nhận thuận tình ly hôn.

Tuy nhiên, hiện nay giữa vợ chồng tôi còn lấn cấn chia tài sản chung, về chuyện tình cảm tôi cũng muốn có thêm thời gian suy nghĩ. Vậy theo luật, tôi có quyền thay đổi ý kiến về việc ly hôn không? Thủ tục sẽ như thế nào? Nếu vợ chồng tôi không tự thỏa thuận chia tài sản được thì tôi có quyền yêu cầu tòa án phân chia luôn được không? (Thanh Hòa, TP Vũng Tàu). - Điều 187, Bộ luật Tố tụng dân sự quy định: "Hết thời hạn bảy ngày, kể từ ngày lập biên bản hòa giải thành mà không có đương sự nào thay đổi ý kiến về sự thỏa thuận đó thì thẩm phán chủ trì phiên hòa giải ra quyết định công nhận sự thỏa thuận của các đương sự". Theo đó, trong vụ kiện ly hôn, nếu đã ký biên bản hòa giải thuận tình ly hôn, vì lý do nào đó mà anh không đồng ý hoặc chưa muốn ly hôn…, thì anh có quyền làm đơn thay đổi nguyện vọng, yêu cầu nộp cho tòa án trong thời hạn bảy ngày, kể từ ngày tòa lập biên bản hòa giải thành (thuận tình ly hôn). Về việc chia tài sản chung, trường hợp các bên không tự thỏa thuận phân chia được thì có quyền yêu cầu tòa án phân chia theo pháp luật. Trong đơn xin ly hôn, nếu vợ anh không yêu cầu tòa án giải quyết về tài sản thì anh có quyền làm đơn yêu cầu xin chia tài sản chung, để tòa án giải quyết trong cùng một vụ án. Luật sư Huỳnh Minh Vũ