Trường hợp nam thanh niên tử vong mới đây do dùng 19 viên thuốc hạ sốt paracetamol 500mg trong 2 ngày đã thêm hồi chuông cảnh báo về tình trạng ngộ độc thuốc...

Co the tu vong vi dung thuoc ha sot qua lieu - Anh 1

Paracetamol cũng là thành phần có trong nhiều loại thuốc giảm đau, hạ sốt. Ảnh: Express

Mới đây, một bệnh nhân nam ở Sơn La đã tử vong do uống quá liều thuốc paracetamol sau khi được cấp cứu ở Bệnh viện Bạch Mai.

Trước đó bệnh nhân đã uống 19 viên thuốc paracetamol loại 500mg chỉ trong hai ngày để hạ sốt. Người bệnh được đưa đến cấp cứu trong tình trạng tổn thương gan, viêm gan rất nặng, có dấu hiệu suy gan. Việc bệnh nhân dùng quá liều thuốc paracetamol dẫn đến ngộ độc, lại có tiền sử viêm gan B làm tăng tình trạng nặng của bệnh, đã gióng lên hồi chuông cảnh báo về việc người dân tự ý tăng liều dùng của các thuốc thông thường bán không cần đơn.

Theo bác sĩ Nguyễn Trung Nguyên, phụ trách Trung tâm Chống độc, Bệnh viện Bạch Mai, dù paracetamol là thuốc không kê đơn nên người dân có thể tự mình mua uống khi đau đầu, sốt cao, tuy nhiên người dùng phải đọc kỹ hướng dẫn trước khi uống, đảm bảo uống đúng liều, đúng thời gian quy định. Nếu cứ thấy sốt cao chưa giảm mà sốt ruột, uống cấp tập, uống quá liều thì ngộ độc rất dễ xảy ra.

Bác sĩ Nguyên cho biết, khi ngộ độc paracetamol, nồng độ paracetamol trong máu quá cao, vượt quá khả năng khử độc của gan, khi ấy, chất độc tích lũy lại gây hoại tử tế bào gan. Tình trạng hoại tử lan rộng sẽ dẫn đến suy gan cấp, đến thận gây suy thận, thậm chí thấm vào não khiến người uống bị hôn mê… Nếu sức khoẻ yếu, cùng với ngộ độc nặng thì có nguy cơ tử vong cao.

“Khi uống quá liều paracetamol hầu như mọi người không biết là mình bị ngộ độc. Chỉ khi rơi vào tình trạng mệt mỏi, vàng da thì mới đi viện và biết mình bị ngộ độc paracetamol”, bác sĩ Nguyên nói.

Cảnh báo về tình trang lạm dụng thuốc hạ sốt, một bác sỹ của Bệnh viện Nhi Trung ương đã từng lên tiếng cảnh báo cách hạ sốt không đúng cách của gia đình có thể khiến trẻ tử vong. Vị bác sỹ này cho biết cách đấy chưa lâu, có một trẻ ở Hà Đông, Hà Nội nhập viện với trạng thái tổn thương gan nặng, suy hô hấp, không thể cứu chữa.

Qua khai thác nguyên nhân bác sỹ và người nhà tá hóa khi được biết bà của cháu bé do thiếu hiểu biết nên cho trẻ uống thuốc hạ sốt liên tục (thời gian cách nhau giữa các lần uống thuốc chưa đủ 6 tiếng theo lứa tuổi và cân nặng) dẫn đến trẻ bị suy gan nặng, gây tử vong.

Nói về tình trạng lạm dụng thuốc hạ sốt cho trẻ, bác sỹ Nguyễn Tiến Dũng, nguyên Trưởng Khoa nhi, Bệnh viện Bạch Mai, thuốc hạ sốt dùng cho trẻ em khá an toàn, không gây những tác dụng không mong muốn nguy hiểm nhưng phụ huynh cần chú ý dùng đúng thời điểm (trẻ sốt từ 38,5oC mới uống thuốc).

Nguyên Trưởng Khoa nhi cũng khuyến cáo các bậc phụ huynh cần dùng thuốc đúng hàm lượng theo cân nặng của trẻ, tuân thủ khoảng cách giữa 2 lần dùng thuốc được khuyến cáo là từ 4-6 giờ, không quá 6 liều quy định liên tiếp. Đối với các trường hợp đặc biệt như uống thuốc không có tác dụng hạ sốt, bị dị ứng hay trẻ bị viêm gan, vàng da do tắc mật thì không được dùng thuốc hạ sốt tại nhà mà khi trẻ sốt phải đưa trẻ đến cơ sở y tế và điều trị theo hướng dẫn của bác sĩ, tuyệt đối không lạm dụng thuốc hạ sốt sẽ gây ra những hệ lụy khôn lường.

Theo các chuyên gia y tế, không chỉ có ngộ độc ngộ độc paracetamol mà còn nhiều loại thuốc bao gồm thuốc tân dược, thuốc y học cổ truyền (thuốc Nam, thuốc Bắc, thuốc y học dân tộc).

Khi bị ngộ độc thuốc thường có các biểu hiện nhẹ là buồn ngủ, hơi mệt đến nặng như khó thở, tụt huyết áp, loạn nhịp tim..., thậm chí có thể tử vong.

Khi nghi ngờ bị ngộ độc thuốc người bệnh và người nhà cần tiến hành các biện pháp cấp cứu tức thời như gây nôn (bằng cách ngoáy họng...), làm loãng độc chất (bằng cách uống nhiều nước...) và đến ngay các cơ sở y tế gần nhất để được cấp cứu kịp thời. Để phòng ngừa ngộ độc thuốc, người bệnh chỉ dùng thuốc theo đơn của bác sĩ, không tự ý dùng bất cứ một loại thuốc nào kể cả thuốc bổ, vitamin và khoáng chất, thuốc không cần kê đơn...

D.Ngân