Theo quy định của pháp luật, cá nhân đã thành thai trước khi người để lại di sản mất cũng được coi là người thừa kế, do đó, đứa con mà chị mang thai thành thai trước khi chồng bạn mất và sinh ra, còn sống sau thời điểm mở thừa kế thì sẽ có quyền hưởng thừa kế.

Hỏi: Tôi mới lấy chồng được gần một năm, tôi biết tin mình có thai sau 1 tháng chồng mất (thai nhi đã được 02 tháng). Nhưng gia đình chồng tôi không chịu thừa nhận đó là con chồng tôi và lấy lý do tôi ngoại tình để không cho tôi và con nhận phần tài sản thừa kế chồng tôi để lại. Đề nghị Luật sư tư vấn, con tôi có được hưởng thừa kế không?

Nguyễn Xuân (Thái Nguyên)

Con chua sinh ra co duoc huong thua ke khi bo mat? - Anh 1

Ảnh minh họa

Trả lời:

Điều 88 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định: "1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng. Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân. Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng".

Điều 613 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định người thừa kế như sau: “Người thừa kế là cá nhân phải là người còn sống vào thời điểm mở thừa kế hoặc sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản chết. Trường hợp người thừa kế theo di chúc không là cá nhân thì phải tồn tại vào thời điểm mở thừa kế”.

Như vậy, chị đã có thai 01 tháng sau khi chồng mất, con chị sinh ra được coi là con chung của 2 vợ chồng. Việc gia đình chồng chị ngăn cản, không thừa nhận cháu bé là con của chồng anh (chị) là trái với quy định của pháp luật. Chị có quyền yêu cầu tòa án xác định cha, mẹ, con theo quy định tại điều 89 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014.

Theo quy định của pháp luật, cá nhân đã thành thai trước khi người để lại di sản mất cũng được coi là người thừa kế, do đó, đứa con mà chị mang thai thành thai trước khi chồng bạn mất và sinh ra, còn sống sau thời điểm mở thừa kế thì sẽ có quyền hưởng thừa kế.

Luật sư Nguyễn Thị Quyên

Công ty Luật TNHH Everest (Tổng đài tư vấn 1900 6218)