Quyền sử dụng đất là tài sản chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký sở hữu, nhưng trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất chỉ ghi tên của vợ hoặc chồng, nếu không có tranh chấp thì đó là tài sản chung của vợ chồng.

Dat duoc cho rieng trong thoi ky hon nhan, dung ten dong so huu, chia the nao khi ly hon? - Anh 1

Ảnh minh họa - Nguồn: IE

Bạn P.V.D - Email: trình bày: Tôi có 1 mảnh đất được cậu trao tặng trong thời kỳ hôn nhân và có tên vợ trong đồng sở hữu. Nay tôi làm sổ đỏ đứng tên tôi thì phần tài sản đó được coi là của chung hay riêng khi vợ chồng tôi ly dị?

Luật sư Lại Xuân Cường - Văn phòng Luật sư Quốc Thái, Đoàn Luật sư TP. Hà Nội trả lời: Theo thông tin bạn cung cấp chúng tôi tư vấn trường hợp của bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 33 Luật Hôn nhân gia đình 2014 thì quyền sử dụng đất mà vợ, chồng bạn có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được tặng cho riêng.

Quyền sử dụng đất là tài sản chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký sở hữu, nhưng trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất chỉ ghi tên của vợ hoặc chồng, nếu không có tranh chấp thì đó là tài sản chung của vợ chồng.

Nếu có tranh chấp thì đó là tài sản riêng, người có tên trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất phải chứng minh. Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung (Khoản 3 Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình).

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn luật miễn phí 19008088 - đường dây nóng: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến 51 Hàng Bồ, HN và 39 Trương Định, P6, Q3, TP HCM vào thứ 3, thứ 6 hàng tuần để được tư vấn trực tiếp.

Quang Hùng (ghi)