(TNO) Tính đến 12 giờ trưa 17.11, các môn pencak silat, rowing và bơi lội đã giành được 5 chiếc huy chương vàng (HCV), nâng tổng số HCV của đoàn VN lên 61, tiếp tục giữ vững vị trí thứ 2 trên bảng xếp hạng.

>> Giành thêm 12 HCV, VN lên nhì bảng tổng sắp
>> Tuyệt vời Hoàng Quý Phước
>> Nước mắt và nụ cười

Lúc 11 giờ 50, nhà báo Quang Tuyến từ Palembang báo tin tay cơ nữ ở môn billard đã để thua một đối thủ của Philippines trong trận bán kết pool 9 bi và giành HCĐ.

Lúc 11 giờ, PV Quang Huy từ Jakarta báo tin vui, đoàn pencak silat vừa đem về cho đoàn thể thao VN thêm 2 HCV.

VĐV Võ Duy Phương (trái) mang về tấm HCV đầu tiên cho thể thao VN trong ngày thi đấu hôm nay (17.11) - Ảnh: Khả Hòa

Ở chung kết hạng cân dưới 60 kg ở nội dung đối kháng, Trần Văn Toàn đã thắng Pakkarangang của Thái Lan với tỷ số 5-0.

Và ở nội dung dưới 55kg nữ, Nguyễn Hương Xuân đã thắng Tuti Trisnaganti của chủ nhà Indonesia với tỷ số 5-0.

Lúc 10 giờ 30, đoàn thể thao VN có thêm 1 tấm HCV ở môn bơi 500m đường dài, do VĐV Châu Bá Anh Tư giành được.

Lúc 10 giờ 40, bộ đôi Đình Huy và Thanh Bình đã đem về cho đoàn thể thao VN thêm 1 tấm HCV ở môn rowing nội dung chèo thuyền đôi nam, với thành tích là 7 phút 4 giây 72.

Lúc 9 giờ 30 sáng, PV Quang Huy từ Jakarta báo tin VĐV Võ Duy Phương đã mang về 1 tấm HCV ở môn pencak silat, hạng cân từ 50 - 55kg. Ở chung kết Duy Phương đã thắng VĐV Hakin của đội Philippines.

* Hôm qua là ngày thi đấu thành công ngoài mong đợi của đoàn thể thao VN. Cũng giống như hôm nay, đoàn VN xuất quân với hy vọng chỉ giành được từ 6 - 7 HCV. Tuy nhiên đến hết ngày thi đấu đoàn VN đã giành đến 12 tấm HCV từ các môn bơi lội, billard, vovinam, vật tự do, bắn súng, cờ vua và rowing, nâng tổng số HCV lên 56 chiếc và vươn lên chiếm vị trí thứ 2 trên bảng xếp hạng.

Trong số 12 chiếc HCV mà đoàn thể thao VN giành được, đáng chú ý có chiếc HCV ở môn bơi lội nội dung 100m tự do của VĐV Hoàng Quý Phước. Đó cũng là chiếc HCV thứ 2 của "kình ngư" quê ở Đà Nẵng tại Đại hội lần này. Hôm nay, chúng ta hoàn toàn có thể trông đợi vào một cú đột phá mới của Quý Phước, khi anh sẽ xung trận với nội dung "ruột": 50m bướm nam.

Pencak silat VN bùng nỗ trên đất tổ Indonesia

Indonesia là vùng đất sản sinh ra môn võ thể thao pencak silat, thế nhưng các võ sĩ Việt Nam (VN) đã xuất sắc đoạt 3 HCV ở 3 nội dung chung kết đầu tiên.

Xuất sắc nhất là cô gái trẻ Nguyễn Hương Xuân khi đánh bại VĐV chủ nhà Tuti Trisnayanti trong trận chung kết. Trước áp lực của Nhà thi đấu padepokan ken kín khán giả, nhưng Hương Xuân vẫn rất điềm tĩnh.

Cô gái Hà Tây liên tục tung ra những đòn đánh chuẩn xác và liên tục dẫn điểm trước đối phương. Các đòn đánh vòng cầu hiệu quả mà võ sĩ Hương Xuân tung ra khiến trọng tài không thể không cho điểm. Hương Xuân đã thắng áp đảo với tỷ số 5-0.

Trước đó, Trần Văn Toàn (dưới 65kg nam) cũng đánh bại VĐV Anakak (Thái Lan) với tỷ số 5-0 để đoạt chức vô địch. Võ sĩ Võ Duy Phương cũng thắng Hakim (Philippines) trong trận chung kết với kết quả cách biệt 5-0 để đoạt HCV.

Như vậy, với 3 HCV đối kháng đoạt được, pencak silat VN đã chiến thắng vang dội, bù đắp lại những trận thua ở nội dung biểu diễn trước chủ nhà Indonesia.

Thành Thắng

Lịch thi đấu của ngày 17.11

Bơi lội: vòng loại và chung kết 50m bướm nam (Hoàng Quý Phước), 200m hỗn hợp nam (Võ Thái Nguyên, Trần Duy Khôi), 200m hỗn hợp nữ (Nguyễn Thị Ánh Viên)

Cầu lông: bán kết đơn nam (Nguyễn Tiến Minh)

Billard: bán kết, chung kết kết pool 9 bi (Đoàn Thị Ngọc Lệ, Huỳnh Thị Ngọc Huyền)

Cờ vua: vòng 1, 2 cờ tiêu chuẩn nam nữ (Lê Quang Liêm, Nguyễn Ngọc Trường Sơn)

Bi sắt: chung kết nội dung bắn bóng nam, nữ (Phùng Bá Phi Long, Trần Thị Phượng Em)

Kempo: vòng loại, chung kết các hạng cân 45, 48kg nữ, 70kg nam

Dù lượn: vòng loại, bán kết các nội dung

Leo tường: vòng loại và chung kết đồng đôi tốc độ

Đấu kiếm: chung kết đồng đội kiếm 3 cạnh, kiếm chém nam nữ

Pencak silat: chung kết 4 hạng cân còn lại

Bóng chuyền: nữ VN gặp Indonesia (12 giờ), nam VN gặp Indonesia (18 giờ)

Quyền anh: bán kết các hạng cân nữ 46 - 60kg nữ (Trịnh Thị Diễm Kiều, Lê Thị Ngân Hằng, Ngô Thị Chung, Lưu Thị Duyên, Lê Thị Hiền)

Vật tự do: vòng loại và chung kết các hạng cân vật tự do 66kg nam (Bùi Tuấn Anh), 74kg nam (Cần Tất Dự), 120kg nam (Hà Văn Hiếu)

Quần vợt: tứ kết, bán kết đơn nam, nữ

Judo: vòng loại, chung kết quyền (Nguyễn Ngọc Sơn, Nguyễn Thành Tài, Nguyễn Hoàng Cẩm Hà), đối kháng 45kg nữ (Đặng Lê Bích Vân), 55kg nam (Huỳnh Nhật Thống)

Bóng đá: VN - Lào (16 giờ)

Futsal: nữ VN - Myanmar (10 giờ), nam VN - Indonesia (15 giờ 30)

Bảng thành tích của đoàn Thể thao VN

Ngày thi đấu thứ sáu (17.11):

HCV (5): Võ Duy Phương (pencak silat, hạng cân từ 50 - 55kg), Châu Bá Anh Tư (bơi 500m), Đình Huy - Thanh Bình (rowing, đôi nam), Trần Văn Toàn (pencak silat, dưới 60kg), Nguyễn Hương Xuân (pencak silat, dưới 55kg nữ)

HCB:

HCĐ:

Ngày thi đấu thứ năm (16.11):

HCV (12): Quang Liêm (cờ vua), Thiên Hải - Thanh An (cờ vua), Trần Thị Sâm - Phạm Thị Thảo (nội dung thuyền đôi nữ hạng nặng môn Rowing), Trần Thị Sâm, Phạm Thị Hài, Phạm Thị Huệ, Phạm Thị Thảo (đồng đội nữ Rowing cự ly 2.000m), Ngô Hữu Vượng (súng trường mục tiêu di động), Hoàng Xuân Vinh (súng ngắn ổ quay), Nguyễn Duy Hoàng (súng trường ba tư thế), Nguyễn Huy Hà (vật tự do hạng 55kg nam), Nguyễn Thế Anh (vật tự do hạng 60kg nam), Lâm Đông Vượng - Trần Thế Thường (vovinam, nội dung Song Luyện mã tấu), Mã Minh Cẩm (bida, nội dung carom 1 băng), Hoàng Quý Phước (bơi 100m tự do).

HCB (5): Đỗ Đức Hùng (súng trường mục tiêu di động), Rowing đồng đội nam cự ly 2.000m (Vũ Đình Quyền - Nguyễn Thế Phong - Nguyễn Văn Sơn - Trần Đăng Dũng), Đấu kiếm đồng đội nữ, Phạm Thị Phương (vovinam), Nguyễn Thị Ánh Viên ( bơi 100m ngửa nữ)

HCĐ (6): Hà Minh Thành (súng ngắn ổ quay), Kiếm chém 3 cạnh đồng đội nam (Nguyễn Tiến Nhật - Nguyễn Phước Đến - Trương Trần Nhật Minh), Phạm Thị Bình (marathon nữ), Cờ vua (nội dung cờ vua Đông Nam Á), Phạm Thị Mỹ Dung (vovinam), Nguyễn Thanh Long (billard)

Ngày thi đấu thứ tư (15.11):

HCV (18): Trần Quốc Cường (bắn súng 50m súng ngắn nam), Nguyễn Thị Tươi (đấu kiếm), Hà Thị Nguyên (taekwondo, dưới 73kg nữ), Trần Thị Diệu Ninh (vật tự do, 55kg nữ) Trần Văn Dực (vật cổ điển 120kg nam), Phan Thị Hà Thanh (TDDC, nhảy trống); Hoàng Cường (TDDC, biểu diễn tự do), Nguyễn Duy Khánh (vovinam, hạng cân 60kg), Đặng Nam (thể dục dụng cụ, vòng treo), Đỗ Thị Ngân Thương (thể dục dụng cụ), Đào Xuân Cường (điền kinh, nội dung 400m rào nam), Nguyễn Tuấn Đạt (thể dục dụng cụ), Phan Thị Hà Thanh (thể dục dụng cụ, bài thể dục tự do), Trương Thanh Hằng (điền kinh, nội dung chạy 800m nữ), Đỗ Thị Ngân Thương (thể dục dụng cụ, cầu thăng bằng), Nguyễn Hà Thanh (thể dục dụng cụ, xà kép nam), Dương Văn Thái (điền kinh, nội dung 800m nam), Phạm Phước Hưng (thể dục dụng cụ, xà đơn nam).

HCB (17): Hoàng Xuân Vinh (bắn súng, 50m súng ngắn nam), Lê Thị Bích (đấu kiếm nữ), Vũ Thanh An (kiếm chém đơn nam), Dương Thị Lan (vật tự do, 59kg nữ), Huỳnh Khắc Nguyên (vovinam, bài biểu diễn quyền tứ tượng côn pháp), Mai Thị Kim Thùy - Hứa Lê Cẩm Xuân (vovinam, song luyện kiếm), Phạm Phước Hưng (thể dục dụng cụ, vòng treo), Huỳnh Công Tâm - Nguyễn Văn Dũng (bi sắt), Phan Thị Hà Thanh (thể dục dụng cụ, cầu thăng bằng), Phạm Phước Hưng (thể dục dụng cụ, xà kép nam), Nguyễn Văn Hùng (nhảy 3 bước nam), Hoàng Quang Trung (Silat, biểu diễn quyền Seni đơn nam), Nguyễn Thị Thúy (nội dung biểu diễn quyền Seni đơn nữ pencak silat), Nguyễn Hữu Tuấn - Nguyễn Thanh Tùng (nội dung biểu diễn quyền Seni đôi nam pencak silat), Nguyễn Thị My - Nguyễn Thị Lan (nội dung biểu diễn quyền Seni đôi nữ), pencak silat nội dung biểu diễn quyền Seni đồng đội nữ, pencak silat nội dung biểu diễn quyền Seni đồng đội nam.

HCĐ (5): Nguyễn Thị Giang (Silat, 60kg nữ), Trần Ngọc Vũ Minh (Pencat Silat 50kg nam) Nguyễn Bá Trình (Silat, 65kg nam) và Phạm Văn Tỉ (Silat, 75kg nam), Hứa Lê Cẩm Xuân (vovinam, biểu diễn long hổ quyền), đồng đội nữ tiếp sức 4x100m (Vũ Thị Hương; Nguyễn Thị Ngọc Thắm; Lê Thị Mộng Tuyền và Lê Ngọc Phượng).

Ngày thi đấu thứ ba (14.11):

HCV (9): Hoàng Xuân Vinh (10m súng ngắn nam), Trần Thị Len (nội dung kiếm 3 cạnh nữ), Nguyễn Bình Định - Nguyễn Văn Cường - Phan Ngọc Tới - Huỳnh Khắc Nguyện (vovinam), Khổng Văn Khoa (vật), Phan Thị Hà Thanh (thể dục dụng cụ nữ); Võ Nguyên Linh (vovinam, 55kg nam); Trần Khánh Trang (vovinam 50kg nữ); Trần Huệ Hoa (nhảy ba bước); Nguyễn Trường Giang (phóng lao).

HCB (11): Cầu mây nữ, Phan Thanh Nhiên (leo tường tốc độ), Tạ Ngọc Tân (vật, hạng cân dưới 60kg), Trần Văn Tưởng (vật, nội dung 66kg), Trương Thị Nhớ (Taekwondo, hạng cân dưới 49kg nữ), Đồng Văn Biên (vật), Đỗ Thị Ngân Thương (thể dục dụng cụ nữ), Phạm Phước Hưng (thể dục dụng cụ nam); Đồng đội đa luyện vũ khí nam vovinam; Trần Công Tạo (Vovinam, quyền Ngũ môn); Lê Ngọc Phượng (điền kinh 200m nữ).

HCĐ (5): Trần Quốc Cường (10m súng ngắn nam), Karatedo kumite đồng đội nữ (Nguyệt Ánh, Bích Phương và Yến Phượng), Hoàng Cường (thể dục dụng cụ nam); Vũ Thị Hương (200m nữ); đồng đội nữ (tiếp sức 4X400m).

Ngày thi đấu thứ hai (13.11):

HCV (11): Nguyễn Thanh Phúc (Đi bộ 20km nội dung nữ), Nguyễn Thành Quang (Canoeing, nội dung 200m K1), Vũ Thành Hưng (Bắn súng, nội dung súng trường nằm bắn 60 viên cự ly 50m), Hà Minh Thành (Bắn súng, nội dung 25m súng ngắn bắn nhanh), Lê Bích Phương (Karatedo, hạng cân dưới 55kg), Nguyễn Lê Dung (nội dung đấu kiếm nữ), Đinh Thị Như Quỳnh (Xe đạp băng đồng), Hoàng Quý Phước (Bơi lội, 100m bướm), Dương Thị Việt Anh (Điền kinh, nội dung nhảy cao nữ), Trương Thanh Hằng (Điền kinh, chạy 1.500m nữ), Vũ Văn Huyện (nội dung 10 môn phối hợp).

HCB (12): Võ Hoàng Hiệp (Karatedo, dưới 60kg nam), Nguyễn Minh Phụng (Karatedo, dưới 75kg nam), Bùi Thị Triều (Karatedo, dưới 68kg nữ), Lê Thị Hoàng Ngọc (Bắn súng, nội dung 10m súng ngắn hơi nữ), Nguyễn Quang Phúc (Karatedo, dưới 55kg nam), Danh Sà Phanl (Pentanque), Bùi Như Mỹ (Karatedo, dưới 84kg), Trần Hoàng Yến Phượng (Karatedo, dưới 61kg), Nguyễn Thị Ánh Viên (nội dung bơi 400m hỗn hợp nữ), Nguyễn Thị Thúy (Điền kinh, chạy 400m nữ), Đỗ Thị Thảo (Điền kinh, chạy 1.500m nữ), Nguyễn Văn Huệ (nội dung 10 môn phối hợp).

HCĐ (11): Nguyễn Thành Ngưng (Đi bộ 20km nam), Trần Văn Long (Canoeing, nội dung 200m C1), Nguyễn Thị Duyên (Canoeing, nội dung 200m K1), Kiều Thị Hảo và Nguyễn Thị Mai (Canoeing, nội dung 200m C2), Chu Hoàng Diệu Linh (Taekwondo, dưới 67kg nữ), Thái Thị Hằng (Pentanque), Phạm Thị Diễm (Điền kinh, nội dung nhảy cao nữ), Nguyễn Văn Lai (Điền kinh, đi bộ 10.000m nam), Nguyễn Tiến Nhật (kiếm cạnh), Nguyễn Thị Thanh Loan (kiếm cạnh), Nguyễn Phương Thảo (Billard).

Ngày thi đấu thứ nhất (12.11):

HCV (6): Nguyễn Đình Toàn - Nguyễn Minh Tú (Teakwondo quyền đôi nam nữ); Nguyễn Thị Mai và Kiều Thị Hảo (Canoeing, cự ly 500m kajak đôi nữ); Thạch Thị Trang (karatedo, kumite hạng 68kg nữ); Thạch Thị Trang (karatedo); Dương Thanh Tâm (teakwondo, 74kg nam); Trương Minh Sang - Nguyễn Hà Thanh - Hoàng Cường - Phạm Phước Hưng - Đặng Nam - Nguyễn Tuấn Đạt (Đồng đội nam TDDC); Vũ Thị Nguyệt Ánh (karatedo, 50kg nữ).

Đôi nam nữ VĐV Nguyễn Đình Toàn - Nguyễn Minh Tú đoạt HCV đầu tiên cho đoàn VN tại SEA Games 26

HCB (7): Nguyễn Đình Toàn (Teakwondo quyền đơn nam); Vân Tuyết - Lê Kim - Thu Ngân (teakwondo quyền đồng đội nữ); Nguyễn Thanh Thảo (Teakwondo, dưới 62kg), Thái Huy (karatedo - kata nam); Thu Hà (karatedo - kata nữ); Phạm Thị Bình (10.000m nữ), Nguyễn Thị Phương (3.000m nữ).

HCĐ (9): Nguyễn Văn Long; Nguyễn Thị Duyên (canoeing); Bùi Quang Nam (bắn súng 25m tiêu chuẩn); Phạm Thị Hiên (10.000m nữ); Vũ Thị Hương (100m nữ), Nguyễn Đặng Đức Bá (3000m nam), Nguyễn Thị Kim Tuyến (100m bơi bướm nữ), Hoàng Quý Phước (50m bơi bướm nam), Phạm Quang Duy (Karatedo, trên 84kg nam), Nguyễn Thị Hằng, Đỗ Thị Thu Hà, Nguyễn Thanh Hằng (Karatedo đồng đội nữ)

Thanh Niên Online