- Công ty tôi có một nhân viên hợp đồng hết hạn vào ngày 31/3/2010. Nhưng hiện nhân viên này đang có thai và sẽ nghỉ sinh từ ngày 20/12/2009 đến 20/4/2010. Vậy công ty có phải ký tiếp hợp đồng với nhân viên này từ 01/4/2010 hay có quyền từ chối không ký hợp đồng lao động mới nữa ? Trong thời gian thai sản, doanh nghiệp có quyền chấm dứt hợp đồng hay không? (Thanh Nhàn, TP.HCM)

Vấn đề này xin trao đổi như sau: Khoản 1 Điều 36 Bộ luật lao động quy định Hợp đồng lao động chấm dứt trong trường hợp hết hạn hợp đồng. Khoản 3 Điều 111 Bộ luật lao động quy định người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động nữ vì lý do kết hôn, có thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp doanh nghiệp chấm dứt hoạt động. Như vậy, trong trường hợp này, người sử dụng lao động có quyền không ký tiếp Hợp đồng lao động mới với người lao động vì hợp đồng đã hết hạn. Trong thời gian người lao động nghỉ thai sản, doanh nghiệp không có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng với người lao động đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi theo khoản 3 điều 111 của Bộ luật Lao động. Hà My thực hiện