Bạn đọc T.S, email: toilsx@xxx, hỏi: Vừa rồi tôi có cãi nhau với khách hàng của một quán karaoke. Bỗng dưng tôi bị chủ quán cầm bình hơi cay xịt thẳng vào mặt. Chủ quán karaoke này có được sử dụng bình hơi cay và hành động với tôi như vậy không?

Doi tuong nao duoc su dung binh xit hoi cay? - Anh 1

Văn phòng Luật sư Quốc Thái, Đoàn luật sư TP. Hà Nội trả lời: 

Theo quy định tại điểm b, khoản 9, Điều 3 Pháp lệnh quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ quy định như sau:

“9. Công cụ hỗ trợ gồm:

...b) Các loại phương tiện xịt hơi cay, hơi ngạt, chất độc, chất gây mê, chất gây ngứa;

- Điều 19 Nghị định 25/2012/NĐ-CP quy định đối tượng được trang bị công cụ hỗ trợ bao gồm:

a) Quân đội nhân dân; Dân quân tự vệ.

b) Công an nhân dân.

c) An ninh hàng không.

d) Kiểm lâm, lực lượng chuyên trách chống buôn lậu của hải quan, đơn vị hải quan cửa khẩu, Đội kiểm tra của lực lượng Quản lý thị trường.

đ) Ban, đội bảo vệ chuyên trách của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp; doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ bảo vệ;

e) Ban bảo vệ dân phố hoặc tổ chức quần chúng bảo vệ an ninh, trật tự xã, phường, thị trấn.

g) Câu lạc bộ, Trường, Trung tâm đào tạo, huấn luyện thể thao có giấy phép hoạt động.

h) Cơ quan thi hành án dân sự.

i) Thanh tra chuyên ngành Thủy sản, lực lượng kiểm ngư.

k) Trung tâm Chữa bệnh - Giáo dục - Lao động xã hội.

l) Các đối tượng khác do Thủ tướng Chính phủ quyết định.

Như vậy, bình xịt hơi cay là công cụ hỗ trợ đã được quy định trong pháp lệnh quản lý vũ khí, chỉ được mua bán, huấn luyện và sử dụng dưới sự giám sát chặt chẽ của các đơn vị hành pháp. Việc tùy ý buôn bán, sử dụng, tàng trữ, vận chuyển loại vũ khí này hoàn toàn trái quy định pháp luật.

Do đó, việc một cá nhân, không thuộc các trường hợp được phép sử dụng công cụ hỗ trợ liệt kê trên đây, mà tàng trữ bình xịt hơi cay là hành vi vi phạm pháp luật. Chủ quán karaoke dùng bình xịt hơi cay để xịt vào mặt bạn là vi phạm pháp luật.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ ba, thứ sáu hàng tuần.

M. CHI (GHI)