- Tôi làm việc trong cơ quan nhà nước từ 1/10/1998 đến 31/12/2009 thì thôi việc. Hệ số lương khi nghỉ việc là 3,66. Đề nghị quý báo hướng dẫn cách tính trợ cấp thôi việc (thời gian tính là bao nhiêu năm, bao nhiêu tháng), hệ số lương tính trợ cấp thôi việc? lương tính trợ cấp thôi việc là 650.000đ hay 540.000đ? (Câu hỏi của bạn Lê Đức Dân, Thanh Xuân Bắc, Hà Nội, leducdan@...).

Vấn đề này xin trao đổi như sau: Khoản 1 Điều 42 Bộ luật Lao động quy định khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức từ một năm trở lên, người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương, nếu có. Mức trợ cấp thôi việc bằng ½ tháng lương (lương bình quân 6 tháng cuối) X số năm làm việc. Khoản 5 Điều 14 Nghị định 44/2003/NĐ-CP quy định thời gian làm việc khi có tháng lẻ đối với người lao động làm việc trên 12 tháng được làm tròn như sau: Từ đủ 6 tháng đến 12 tháng được tính bằng 1 năm làm việc. Bạn có 10 năm 11 tháng làm việc nên được tính tròn thành 11 năm. Mức lương tối thiểu chung được tính hưởng trợ cấp là lương tối thiểu chung tại thời điểm nghỉ (650.000đ). Nếu 3,66 là hệ số lương bình quân bình quân của 6 tháng cuối thì mức trợ cấp bạn có thể nhận là 3,66 x 650.000đ x 11 (năm) x ½ . Hà My thực hiện