(PL&XH)- Đủ điều kiện theo quy định của Điều 9 và không thuộc các trường hợp quy định tại Điều 10 Luật Hôn nhân gia đình, thì việc kết hôn của hai bạn không phạm luật.

Hỏi: Tôi hơn người yêu tôi 35 tuổi, nên hai bên gia đình đều phản đối kịch liệt. Vậy chúng tôi kết hôn có phạm luật? (Nguyễn Văn Tuấn Xã Cự Khối, huyện Gia Lâm, Hà Nội) Trả lời: Theo Điều 9 Luật Hôn nhân gia đình thì nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây: 1. Nam từ 20 tuổi trở lên, nữ từ 18 tuổi trở lên; 2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở; 3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp sau đây: Người đang có vợ hoặc có chồng; Người mất năng lực hành vi dân sự; Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ, giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi, giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng; Giữa những người cùng giới tính. Nếu hai bạn có đủ điều kiện theo quy định của Điều 9 và không thuộc các trường hợp quy định tại Điều 10 Luật Hôn nhân gia đình, thì việc kết hôn của hai bạn không phạm luật (cho dù bạn hơn người yêu của bạn 35 tuổi). (LS Đỗ Xuân Bình - VPLS Hoàng Phú, Số 202 Hoàng Quốc Việt, H. Từ Liêm, TP Hà Nội ĐT: 04.32321366; 04.22108199) * Bạn đọc có nhu cầu tư vấn pháp luật, xin gửi thư về địa chỉ haily@phapluatxahoi.vn để được giải đáp.