Năm sinh trên thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) và chứng minh nhân dân của người bệnh được ghi khác nhau, như vậy thì người bệnh sẽ không được hưởng BHYT. Vậy trong trường hợp này người bệnh cần làm gì để được hưởng BHYT?

Huong dan dieu chinh nam sinh tren the bao hiem y te - Anh 1

Về vấn đề này, Theo Bảo hiểm Xã hội Việt Nam cho biết:

Căn cứ Khoản 1, 2 Điều 1 Pháp lệnh số 04/2012/UBTVQH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng; Khoản 1, Điều 7 Thông tư số 25/2016/TT-BLĐTBXH ngày 26/7/2016 của Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội hướng dẫn xác định, quản lý đối tượng tham gia BHYT theo quy định tại Khoản 4, Điều 1 Luật Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT thì: “Chỉ đạo Phòng Lao động-Thương binh và Xã hội cấp huyện cung cấp danh sách người có công với cách mạng, thân nhân người có công với cách mạng cho UBND cấp xã để làm căn cứ lập danh sách tham gia BHYT và triển khai thực hiện việc xác định đối tượng tham gia BHYT trên địa bàn, đối chiếu với cơ quan BHXH cấp huyện”.

Trường hợp nếu hồ sơ khám bênh và giấy tờ tùy thân không khớp về năm sinh, người dân có thể liên hệ với Phòng Lao động-Thương binh và Xã hội nơi lập danh sách cấp thẻ BHYT để được hướng dẫn và đề nghị cơ quan BHXH điều chỉnh năm sinh ghi trên thẻ BHYT.

Theo Chinhphu.vn