Bạn đọc số 0974652XXX gọi đến số 0961.360.559 hỏi: Tôi nghỉ việc không báo đủ 45 ngày có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Nghi viec trai luat khong duoc huong tro cap that nghiep - Anh 1

Nghỉ việc trái luật NLĐ không được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Nguồn IE

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Khoản 3, điều 37 Bộ luật lao động 2012 quy định: Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

Nếu hợp đồng lao động của bạn là không xác định thời hạn mà bạn nghỉ việc không báo trước đủ 45 ngày thì là nghỉ việc trái pháp luật.

Điều 49 Luật Việc làm quy định về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

Do bạnnghỉ việc trái luật nên sẽ phải bồi thường cho Cty ½ tháng tiền lương, cộng với số tiền vi phạm thời hạn báo trước theo quy định tại điều 43 Bộ luật lao động 2012. Ngoài ra, nếu công ty ra quyết định bạn nghỉ việc trái pháp luật thì bạn sẽ không được hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định tại điểm a, khoản 1, điều 49 Luật Việc làm.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn luật miễn phí 19008088 - đường dây nóng: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Yên Hòa, Cầu Giấy, HN và 39 Trương Định, P6, Q3, TP HCM vào thứ 3, thứ 6 hàng tuần để được tư vấn trực tiếp.

Nam Dương