Ông Lã Viết Lương (lavietluong@...) là người gốc Việt Nam, năm 1975 đi định cư ở Mỹ và đã có Quốc tịch Mỹ, hiện ông không còn quốc tịch Việt Nam. Nay ông Lương nhập cảnh về Việt Nam bằng hộ chiếu Mỹ. Vậy, ông Lương xin đăng ký hộ khẩu thường trú tại Việt Nam có được không và thủ tục như thế nào?

Về vấn đề này, Bộ Công an trả lời ông Lã Viết Lương như sau:

Theo quy định tại điểm đ khoản 2 Điều 6 Thông tư 35/2014/TT-BCA ngày 9/9/2015 của Bộ Công an thì người Việt Nam định cư ở nước ngoài mang hộ chiếu nước ngoài, giấy tờ thay hộ chiếu nước ngoài cấp còn giá trị hoặc không có hộ chiếu nhưng có giấy tờ thường trú do nước ngoài cấp nay trở về Việt Nam thường trú, khi đăng ký thường trú phải có giấy tờ hồi hương do cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài cấp (nếu người đó ở nước ngoài) hoặc văn bản đồng ý cho giải quyết thường trú của Cục Quản lý xuất nhập cảnh (nếu người đó đang tạm trú ở trong nước), kèm theo giấy giới thiệu do Phòng Quản lý xuất nhập cảnh nơi người đó xin thường trú cấp.

Chinhphu.vn

Share on Tumblr