Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội không liên tục thì thời gian đóng bảo hiểm xã hội là tổng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội.

Tinh bao hiem xa hoi the nao khi dong ngat quang? - Anh 1

Ảnh minh họa - Nguồn: IE

Bạn N.T.H - Email: hangnguyen@xxx trình bày: Tôi đi làm và đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 10.2005 - tháng 3.2008 thì nghỉ. Đến tháng 4.2009, tôi tiếp tuc đóng nối bảo hiểm xã hội và đến tháng 4.2013, tôi nghỉ. Đến tháng 8.2013, tôi đóng bảo hiểm xã hội, tiếp đến tháng 2.2017 lại nghỉ. Cách tính bảo hiểm xã hội của tôi như thế nào?

Đặng Thị Thúy Nga - Văn phòng Luật sư Quốc Thái, Đoàn Luật sư TP. Hà Nội trả lời: Khoản 5 Điều 3 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định: “Thời gian đóng bảo hiểm xã hội là thời gian được tính từ khi người lao động bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội cho đến khi dừng đóng. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội không liên tục thì thời gian đóng bảo hiểm xã hội là tổng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội”.

Do đó, thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội của bạn là tổng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn luật miễn phí 19008088 - đường dây nóng: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Yên Hòa, Cầu Giấy, HN và 39 Trương Định, P6, Q3, TP HCM vào thứ 3, thứ 6 hàng tuần để được tư vấn trực tiếp.

Q.Hùng (ghi)