(Chinhphu.vn) - Ông Lê Thế Giang (satthugiangcoi@...) mua lại một chiếc xe tải của doanh nghiệp tư nhân đã phá sản, xe không được sử dụng từ tháng 2/2012 đến tháng 12/2013. Vậy, ông Giang có bị truy thu phí sử dụng đường bộ trong thời gian không sử dụng không? Nếu có thì nộp theo quy định nào?

Xe chậm đăng kiểm, đóng phí ra sao? Đối tượng không phải nộp phí sử dụng đường bộ Trả lời về mức thu phí sử dụng đường bộ...

Ảnh minh họa

Quỹ Bảo trì đường bộ Trung ương trả lời vấn đề ông Giang hỏi như sau:

Theo quy định tại mục 2, Điều 2 Thông tư 197/2012/TT-BTC ngày 15/11/2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí sử dụng đường bộ theo đầu phương tiện thì đối tượng không chịu phí sử dụng đường bộ gồm các phương tiện bị hủy hoại do tai nạn hoặc thiên tai; bị tịch thu; bị tai nạn đến mức không thể tiếp tục lưu hành phải sửa chữa từ 30 ngày trở lên.

Do đó, xe của ông Giang không thuộc đối tượng miễn phí và phải đóng phí theo quy định.

Thông tư 197/2012/TT-BTC cũng hướng dẫn rõ, đối với xe đăng kiểm trước ngày 1/1/2013 (ngày hiệu lực của Thông tư) mà kỳ đăng kiểm tiếp theo phát sinh trong thời gian từ ngày 1/1/2013 đến ngày 31/12/2013 thì chủ phương tiện phải đến đăng kiểm nộp phí cho thời gian tính từ ngày 1/1/2013 đến kỳ đăng kiểm tiếp theo.

Nếu kỳ đăng kiểm tiếp theo phát sinh sau ngày 31/12/2013 thì chậm nhất đến ngày 30/6/2013, chủ phương tiện phải đến cơ quan đăng kiểm nộp phí cho thời gian tính từ ngày 1/1/2013 đến ngày 31/12/2013 hoặc đến kỳ đăng kiểm tiếp theo.

Trường hợp chủ phương tiện chưa nộp phí sử dụng đường bộ của chu kỳ đăng kiểm trước theo thời hạn quy định, thì ngoài số phí phải nộp cho chu kỳ tiếp theo, chủ phương tiện còn phải nộp số phí chưa nộp của chu kỳ trước. Cơ quan đăng kiểm sẽ truy thu số phí phải nộp của chu kỳ trước, số phí phải nộp bằng mức thu phí của 1 tháng nhân với thời gian nộp chậm.

Nếu xe của ông Giang chưa nộp phí sử dụng đường bộ thì ngoài số phí phải nộp cho chu kỳ tiếp theo, ông Giang còn phải bị truy thu số phí chưa nộp của chu kỳ trước (từ ngày 1/1/2013 đến ngày 31/12/2013).

Chinhphu.vn

Từ khóa: Phí sử dụng đường bộ