(Chinhphu.vn) - Ông Vũ Văn Nguyện (nguyenvd08@...) là giáo viên Trường THCS Viên An, huyện Ngọc Hiển, tỉnh Cà Mau từ tháng 9/2001 đến tháng 7/2013. Tháng 8/2013 ông làm đơn xin chuyển công tác làm giáo viên Trường THCS Tô Ký, xã Tân Xuân, huyện Hóc Môn, TP. Hồ Chí Minh.

Về việc ký hợp đồng làm việc đối với viên... Phụ cấp thu hút đối với nhà giáo khi chuyển... Xếp lương viên chức khi chuyển công tác Cách tính phụ cấp thâm niên nhà giáo khi chuyển...

Ảnh minh họa

Ông Nguyện được Sở Nội vụ TP. Hồ Chí Minh ra quyết định đồng ý tiếp nhận ông chuyển công tác, trong đó có nêu việc đơn vị cũ có trách nhiệm làm thủ tục chấm dứt hợp đồng làm việc (HĐLV) đối với ông. Sở Giáo dục và Đào tạo Cà Mau đã ra Quyết định đồng ý cho ông Nguyện chuyển công tác, nhưng trong quyết định này không thấy nêu cụm từ chấm dứt HĐLV.

Ngoài ra, từ ngày 1/4/2013, xã Viên An, huyện Ngọc Hiển, tỉnh Cà Mau được Thủ tướng Chính phủ quyết định phê duyệt là vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn giai đoạn 2013-2015. Ông Nguyện đề nghị giải đáp, khi chuyển công tác ông có phải chấm dứt HĐLV ở nơi chuyển đi không, và ông có đủ điều kiện để được hưởng trợ cấp một lần khi chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn hay không?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời ông Nguyện như sau:

Điều 14, Điều 15 Thông tư số 15/2012/TT-BNV quy định việc c hấm dứt HĐLV trong trường hợp viên chức chuyển công tác đến cơ quan, đơn vị khác và ký kết HĐLV đối với viên chức khi chuyển đến đơn vị sự nghiệp công lập mới như sau:

Khi viên chức chuyển công tác đến cơ quan, đơn vị khác thì phải chấm dứt HĐLV với đơn vị sự nghiệp công lập đang làm việc.

Việc chấm dứt HĐLV phải được thể hiện bằng văn bản có xác nhận của viên chức và người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập hoặc cơ quan có thẩm quyền ký kết HĐLV. Văn bản chấm dứt HĐLV được lập thành hai bản, mỗi bên giữ một bản.

Khi viên chức chuyển đến đơn vị sự nghiệp công lập mới, người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập hoặc cơ quan có thẩm quyền tuyển dụng viên chức phải ký kết HĐLV với viên chức và thực hiện chế độ tiền lương phù hợp trên cơ sở căn cứ vào năng lực, trình độ đào tạo, quá trình công tác, diễn biến tiền lương và thời gian đóng BHXH của viên chức.

Theo đó, khi ông Vũ Văn Nguyện chuyển công tác, ông Nguyện và Hiệu trưởng Trường THCS Viên An (huyện Ngọc Hiển, tỉnh Cà Mau) hoặc cơ quan có thẩm quyền đã ký kết HĐLV với ông, phải lập văn bản chấm dứt HĐLV.

Khi ông Nguyện chuyển đến Trường THCS Tô Ký (xã Tân Xuân, huyện Hóc Môn, TP. Hồ Chí Minh) thì Hiệu trưởng trường hoặc cơ quan có thẩm quyền tuyển dụng viên chức phải ký kết HĐLV với ông Nguyện.

Về việc hưởng trợ cấp một lần khi chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, căn cứ khoản 1, Điều 8 Nghị định số 116/2010 NĐ-CP , cán bộ, công chức, viên chức đang công tác và có thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ đủ 10 năm trở lên, khi chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thì được hưởng trợ cấp một lần đối với thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

Theo Quyết định số 539/QĐ-TTg ngày 1/4/2013 của Thủ tướng Chính phủ, kể từ ngày ban hành quyết định này, xã Viên An, huyện Ngọc Hiển, tỉnh Cà Mau được phê duyệt là xã có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn giai đoạn 2013-2015. Tháng 8/2013, ông Nguyện chuyển công tác ra khỏi xã An Viên. Như vậy ông Nguyện mới có thời gian 4 tháng làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, nên không đủ điều kiện hưởng trợ cấp một lần khi chuyển công tác ra khỏi vùng này.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng – Đoàn luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Từ khóa: chuyển công tác , viên chức , hợp đồng làm việc