(SGGP).- Báo SGGP số ra ngày 27-7-2009 có bài điều tra “Ai là chủ sở hữu nhà 22D-24 Phan Đăng Lưu?” trong đó đề cập đến việc UBND quận Bình Thạnh cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở (GCNQSHNƠ-QSDĐƠ) cho ngôi nhà trên có nhiều chi tiết bị bỏ qua trong quy trình cấp giấy chứng nhận.

Sau khi báo đăng, UBND quận Bình Thạnh đã có công văn 1102/UBND-VP trả lời như sau: Do bà T.T.N.T có các giấy tờ được quy định tại khoản 1 Điều 50 Luật Đất đai năm 2003, khoản 2 Điều 10 và Điều 13 của quy định ban hành kèm theo Quyết định số 54/2007/QĐ-UBND của UBND TPHCM về trình tự, thủ tục cấp GCNQSHNƠ-QSDĐƠ tại TPHCM và là dạng cấp đổi giấy chứng nhận từ “giấy trắng” qua “giấy hồng” nên UBND quận đã cấp GCNQSHNƠ-QSDĐƠ cho bà T... Riêng đối với việc UBND phường 6 quận Bình Thạnh xác nhận chưa đầy đủ về tình trạng sử dụng nhà đất tại đơn đề nghị cấp GCNQSHNƠ-QSDĐƠ (điểm quan trọng trong quy trình cấp “sổ hồng” - PV), UBND quận đã giao thanh tra quận kiểm tra lại quy trình công vụ của UBND phường 6 trong việc xác nhận hồ sơ đề nghị cấp giấy chứng nhận đối với căn nhà số 22D-24 Phan Đăng Lưu… Sau khi thanh tra quận báo cáo kết quả kiểm tra, UBND quận Bình Thạnh sẽ thông tin cho Báo SGGP được biết. M. ANH