Vì chủ sở hữu của chiếc xe này là công ty, nhưng công ty lại giao xe cho người tài xế này lái xe thông qua hợp đồng lao động, vậy trong trường hợp này, việc xác định trách nhiệm bồi thường được thực hiện Theo hướng dẫn tại khoản 1 Mục III Nghị quyết 03/2006/NĐ-CP.

Hỏi:

Tôi có thuê một tài xế để lái xe cho công ty, một lần đang trên đường chở hàng từ công ty đến kho của khách hàng, tài xế đó có gây tai nạn giao thông. Cơ quan công an đã xác định là tai nạn xảy ra do lỗi của tài xế. Vậy tôi xin hỏi trong trường hợp này tài xế hay công ty phải bồi thường?

Xac dinh trach nhiem boi thuong thiet hai tai nan giao thong - Anh 1

Trả lời:

Cơ sở pháp lý

- Bộ luật dân sự 2005

- Nghị quyết 03/2006/NQ-HĐTP hướng dẫn áp dụng một số quy định của bộ luật dân sự năm 2005 về bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng

Nội dung phân tích

Trong trường hợp này, phương tiện gây ra tai nạn này là ô tô, theo quy định của pháp luật dân sự và Điều 13 Luật giao thông đường bộ thì ô tô được xác định là nguồn nguy hiểm cao độ. Vì vậy, việc bồi thường hại sẽ thực hiện theo quy định tại Điều 623 Bộ luật dân sự 2005. Theo đó, Điều 623 BLDS có quy định về vấn đề này như sau:

“Điều 623. Bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra

1. Nguồn nguy hiểm cao độ bao gồm phương tiện giao thông vận tải cơ giới, hệ thống tải điện, nhà máy công nghiệp đang hoạt động, vũ khí, chất nổ, chất cháy, chất độc, chất phóng xạ, thú dữ và các nguồn nguy hiểm cao độ khác do pháp luật quy định.

Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải tuân thủ các quy định bảo quản, trông giữ, vận chuyển, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ theo đúng các quy định của pháp luật.

2. Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra; nếu chủ sở hữu đã giao cho người khác chiếm hữu, sử dụng thì những người này phải bồi thường, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

3. Chủ sở hữu, người được chủ sở hữu giao chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại cả khi không có lỗi, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi cố ý của người bị thiệt hại;

b) Thiệt hại xảy ra trong trường hợp bất khả kháng hoặc tình thế cấp thiết, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

4. Trong trường hợp nguồn nguy hiểm cao độ bị chiếm hữu, sử dụng trái pháp luật thì người đang chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ trái pháp luật phải bồi thường thiệt hại.

Khi chủ sở hữu, người được chủ sở hữu giao chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ cũng có lỗi trong việc để nguồn nguy hiểm cao độ bị chiếm hữu, sử dụng trái pháp luật thì phải liên đới bồi thường thiệt hại.”

Vì chủ sở hữu của chiếc xe này là công ty, nhưng công ty lại giao xe cho người tài xế này lái xe thông qua hợp đồng lao động, vậy trong trường hợp này, việc xác định trách nhiệm bồi thường được thực hiện Theo hướng dẫn tại khoản 1 Mục III Nghị quyết 03/2006/NĐ-CP như sau:

“đ) Nếu chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ đã giao nguồn nguy hiểm cao độ cho người khác mà gây thiệt hại thì phải xác định trong trường hợp cụ thể đó người được giao nguồn nguy hiểm cao độ có phải là người chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ hay không để xác định ai có trách nhiệm bồi thường thiệt hại.

Ví dụ: A là chủ sở hữu xe ô tô đã giao xe ô tô đó cho B. B lái xe ô tô tham gia giao thông đã gây tai nạn và gây thiệt hại thì cần phải phân biệt:

- Nếu B chỉ được A thuê lái xe ô tô và được trả tiền công, có nghĩa B không phải là người chiếm hữu, sử dụng xe ô tô đó mà A vẫn chiếm hữu, sử dụng; do đó, A phải bồi thường thiệt hại.

- Nếu B được A giao xe ô tô thông qua hợp đồng thuê tài sản, có nghĩa A không còn chiếm hữu, sử dụng xe ô tô đó mà B là người chiếm hữu, sử dụng hợp pháp; do đó, B phải bồi thường thiệt hại. Nếu trong trường hợp này được sự đồng ý của A, B giao xe ô tô cho C thông qua hợp đồng cho thuê lại tài sản, thì C là người chiếm hữu, sử dụng hợp pháp xe ô tô đó; do đó, C phải bồi thường thiệt hại.”

Như vậy, trong trường hợp này, công ty chị thuê tài xế này thông qua hợp đồng lao động và trả tiền công cho người đó, do vậy người tài xế này được xác định là người lao động của công ty, không phải là người chiếm hữu, sử dụng xe ô tô đó. Vì vậy, chủ sở hữu sẽ phải bồi thường cho người bị thiệt hại.

Theo Luật Minh Khuê