Bé trai 27 tháng tuổi nguy kịch do ngộ độc thuốc hạ sốt Paracetamol

Gốc
Dùng thuốc hạ sốt Paracetamol trong 4 ngày, bệnh nhi vào viện trong tình trạng lơ mơ, mệt lả, sốt 38 độ, khó thở nhiều, ho khò khè, tim nhịp nhanh, phổi thông khí kém, gan to dưới bờ sườn 2cm.

Ảnh minh họa. (Nguồn: TTXVN)

Theo Trung tâm Sản nhi, Bệnh viện đa khoa tỉnh Phú Thọ, ngày 14/8, Khoa Cấp cứu, đơn vị này tiếp nhận bệnh nhi T.V.D (27 tháng tuổi, trú tại thị trấn Thanh Sơn, huyện Thanh Sơn) có dấu hiệu ngộ độc Paracetamol do sử dụng quá liều.

Qua tìm hiểu, người nhà bệnh nhi cho biết 4 ngày qua, bé sốt cao từng cơn, ho khò khè nên gia đình cho uống thuốc hạ sốt Paracetamol 500mg, 4 viên/ngày, đã uống 4 ngày.

Bệnh nhi vào viện trong tình trạng lơ mơ, mệt lả, sốt 38 độ, khó thở nhiều, ho khò khè, tim nhịp nhanh, phổi thông khí kém, gan to dưới bờ sườn 2cm.

Các bác sỹ chẩn đoán bệnh nhi suy hô hấp, theo dõi ngộ độc Paracetamol.

Sau khi được bác sỹ sơ cấp cứu ban đầu, bệnh nhi được chuyển lên khoa Hồi sức tích cực-Chống độc. Tại đây, bệnh nhi được đặt ống nội khí quản, thở máy, rửa dạ dày, bù kiềm.

Hai giờ sau khi vào viện, bệnh nhi rơi vào hôn mê, đồng tử 2 bên co nhỏ, phản xạ ánh sáng kém, tim nhịp nhanh, huyết áp tụt, triệu chứng suy gan cấp, rối loạn đông máu nặng, men gan tăng cao...

Các bác sỹ đánh giá đây là trường hợp bệnh nặng, tiên lượng tử vong nếu không được ghép gan. Sau khi được điều chỉnh các chức năng sống cơ bản, bệnh nhi được chuyển tuyến xuống Bệnh viện Nhi Trung ương để tiếp tục điều trị.

Cách đây 1 năm, bệnh viện cũng tiếp nhận trường hợp bệnh nhi 3 tuổi tử vong do ngộ độc Paracetamol.

Thạc sỹ-bác sỹ Phan Hồng Sáng, Phó Trưởng khoa Hồi sức tích cực-Chống độc (Bệnh viện đa khoa tỉnh Phú Thọ) cho biết rất nhiều trường hợp ngộ độc thuốc đã xảy ra và ngộ độc những loại thuốc hay gặp như thuốc hạ sốt, thuốc điều trị tiêu chảy (loperamid), thuốc nhỏ mũi (Naptazoline), thuốc ngủ...

Nguyên nhân chủ yếu là do người nhà tự ý mua thuốc điều trị cho trẻ mà chưa có chỉ định của bác sỹ, thậm chí vì muốn trẻ nhanh khỏi bệnh, nhiều người đã tự ý tăng liều thuốc cho trẻ.

Nhiều gia đình chưa cất giữ thuốc cẩn thận, để thuốc trong các hộp đựng bánh, kẹo làm trẻ ăn nhầm. Nhiều trường hợp do cha mẹ cho trẻ uống những loại thuốc không rõ nguồn gốc, không rõ thành phần, gây nguy hiểm cho sức khỏe của trẻ...

"Khi ngộ độc thuốc, trẻ có thể bị tổn thương gan, thận, suy hô hấp, suy tuần hoàn, nguy hiểm tới tính mạng, thậm chí dẫn đến tử vong," bác sỹ Sáng cho biết./.

PV (TTXVN/Vietnam+)