Bệnh nhi 27 tháng tuổi nguy kịch do uống Paracetamol quá liều

Gốc
Người nhà bệnh nhi cho biết 4 ngày qua, bé sốt cao từng cơn, ho khò khè nên gia đình cho uống thuốc hạ sốt Paracetamol 500mg, 4 viên/ngày, đã uống 4 ngày.

Bé D.đang trong tình trạng nguy kịch. Ảnh: Infonet

Theo Trung tâm Sản nhi, Bệnh viện đa khoa tỉnh Phú Thọ, ngày 14/8, Khoa Cấp cứu, đơn vị này tiếp nhận bệnh nhi T.V.D. (27 tháng tuổi, trú tại thị trấn Thanh Sơn, huyện Thanh Sơn) có dấu hiệu ngộ độc Paracetamol do sử dụng quá liều, báo Vietnamplus đưa tin.

Bệnh nhi vào viện trong tình trạng lơ mơ, mệt lả, sốt 38 độ, khó thở nhiều, ho khò khè, tim nhịp nhanh, phổi thông khí kém, gan to dưới bờ sườn 2cm.

Các bác sỹ chẩn đoán bệnh nhi suy hô hấp, theo dõi ngộ độc Paracetamol.

Sau khi được bác sỹ sơ cấp cứu ban đầu, bệnh nhi được chuyển lên khoa Hồi sức tích cực-Chống độc. Tại đây, bệnh nhi được đặt ống nội khí quản, thở máy, rửa dạ dày, bù kiềm.

Hai giờ sau khi vào viện, bệnh nhi rơi vào hôn mê, đồng tử 2 bên co nhỏ, phản xạ ánh sáng kém, tim nhịp nhanh, huyết áp tụt, triệu chứng suy gan cấp, rối loạn đông máu nặng, men gan tăng cao...

Trao đổi với báo Infonet, ThS.BS Phan Hồng Sáng – Phó trưởng khoa Hồi sức tích cực chống độc cho biết, đây là trường hợp bệnh nặng, tiên lượng tử vong nếu không được ghép gan, sau khi được điều chỉnh các chức năng sống cơ bản, bệnh nhi được chuyển tuyến xuống Bệnh viện Nhi Trung ương tiếp tục điều trị.

Gia đình bệnh nhi cho biết, trong gia đình còn có trẻ bị sốt nhẹ cũng đang cho sử dụng thuốc giống như cháu D.

ThS.BS. Phan Hồng Sáng cho biết thêm, cách đây 1 năm cũng tiếp nhận trường hợp bệnh nhi 3 tuổi tử vong do ngộ độc Paracetamol.

Huy Vũ