Đăng nhập

Đăng nhập để trải nghiệm thêm những tính năng hữu ích
Zalo

Chế độ thai sản trong thời điểm dịch Covid-19

Tôi đóng BHXH từ 8/2019 đến 6/2020, do công ty nghỉ vì dịch Covid-19 từ tháng 7/2020 đến nay và không được đóng BHXH. Mà trước khi nghỉ dịch tôi đã có thai hơn 1 tháng, dự sinh vào ngày 28/2/2021. Như vậy khi tôi sinh xong có được hưởng được chế độ thai sản không? Nếu không thì có cách nào để tôi đóng thêm đủ tháng để được hưởng thai sản vì do công ty nghỉ dịch nên bị gián đoạn? Nguyễn Thị Huyền (Ba Đình, Hà Nội).

BHXH Việt Nam trả lời

Khoản 2 Điều 31 Luật BHXH năm 2014 quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ sinh con là: Phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
Trường hợp của bạn nếu sinh con vào tháng 02/2021 thì trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con (từ tháng 02/2020 đến tháng 01/2021) bạn chỉ có 5 tháng đóng BHXH (từ tháng 02/2020 đến tháng 06/2020) nên không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo khoản 2 Điều 31 Luật BHXH năm 2014.
Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 21; Khoản 1, 3 Điều 85; Khoản 1 Điều 86 Luật BHXH năm 2014; Khoản 4 Điều 6 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ LĐ,TB&XH quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc, hàng tháng người sử dụng lao động đóng BHXH và trích từ tiền lương của người lao động để đóng cùng một lúc vào quỹ BHXH; Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương, nghỉ việc hưởng trợ cấp ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không phải đóng BHXH tháng đó.
Do đó, thời gian bạn nghỉ do dịch, không làm việc, không hưởng tiền lương thì không có căn cứ để trích nộp BHXH (không được đóng bù), thời gian này không được tính để hưởng BHXH.

KINHTEDOTHI.VN

Nguồn Kinh Tế Đô Thị: http://kinhtedothi.vn/che-do-thai-san-trong-thoi-diem-dich-covid-19-403997.html