Chế độ trợ cấp hằng tháng cho thương binh được tăng từ 1.7

Gốc
Bạn đọc số điện thoại 096852xxx gọi đến VP Tư vấn pháp luật Báo Lao Động (số 0961.360.559) hỏi: Chúng tôi là thương binh đang hưởng trợ cấp hằng tháng. Chúng tôi có được tăng trợ cấp từ 1.7 không?

Chế độ trợ cấp hằng tháng cho thương binh được tăng từ 1.7 - Ảnh 1

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 1, Nghị định số 76/2017/NĐ-CP quy định: Nghị định này điều chỉnh mức lương hưu, trợ cấp BHXH và trợ cấp hằng tháng đối với các đối tượng sau đây:

1. Cán bộ, công chức, công nhân, viên chức và NLĐ (kể cả người có thời gian tham gia BHXH tự nguyện, người nghỉ hưu từ quỹ BHXH nông dân Nghệ An chuyển sang theo Quyết định số 41/2009/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ); quân nhân, công an nhân dân và người làm công tác cơ yếu đang hưởng lương hưu hằng tháng.

2. Cán bộ xã, phường, thị trấn quy định tại Nghị định số 92/2009/NĐ-CP, Nghị định số 121/2003/NĐ-CP và Nghị định số 09/1998/NĐ-CP đang hưởng lương hưu và trợ cấp hằng tháng.

3. Người đang hưởng trợ cấp mất sức lao động hằng tháng theo quy định của pháp luật; người đang hưởng trợ cấp hằng tháng theo Quyết định số 91/2000/QĐ-TTg, Quyết định số 613/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ; công nhân cao su đang hưởng trợ cấp hằng tháng…

8. Người đang hưởng trợ cấp TNLĐ, bệnh nghề nghiệp hằng tháng.

Điều 2 Nghị định 76/2017/NĐ-CP quy định: Từ ngày 1.7.2017, tăng thêm 7,44% trên mức lương hưu, trợ cấp BHXH và trợ cấp hằng tháng của tháng 6.2017 đối với các đối tượng quy định tại điều 1 Nghị định này. Điều 5 Nghị định 76/2017/NĐ-CP quy định, nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 15.8.2017. Các chế độ quy định tại Nghị định này được thực hiện kể từ ngày 1.7.2017.

Như vậy, các bạn sẽ được điều chỉnh tăng lương hưu, trợ cấp TNLĐ.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ ba, thứ sáu hằng tuần.

NAM DƯƠNG

Tin nóng

Tin mới