Có được truy lĩnh tiền trợ cấp mất sức lao động?

Gốc
Bạn đọc hỏi: Là lao động nữ, tôi có thời gian làm việc từ 15 năm đến 20 năm, đủ 55 tuổi, đủ điều kiện hưởng trợ cấp từ ngày 1/5/2010 nhưng đến nay mới làm hồ sơ hưởng chế độ. Vậy, tôi có được truy lĩnh tiền trợ cấp mất sức lao động từ ngày 1/5/2010 không?

Có được truy lĩnh tiền trợ cấp mất sức lao động? - Ảnh 1

Giao dịch tại bộ phận “một cửa” của BHXH thành phố Vinh, tỉnh Nghệ An. Ảnh: Dương Ngọc/TTXVN

Về vấn đề này, theo Bao hiểm xã hội Việt Nam, quy định tại Điều 3 Thông tư số 16/2010/TT-BLĐTBXH ngày 1/6/2010 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội hướng dẫn Quyết định số 613/QĐ-TTg ngày 6/5/2010 của Thủ tướng Chính phủ về việc trợ cấp hàng tháng của những người có từ đủ 15 năm đến dưới 20 năm công tác thực tế đã hết thời hạn hưởng trợ cấp mất sức lao động thì thời điểm hưởng trợ cấp hàng tháng cụ thể như sau:

- Người đã hết thời hạn hưởng trợ cấp mất sức lao động hàng tháng và hết tuổi lao động (nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi) trước ngày 1/7/2010 được hưởng trợ cấp hàng tháng kể từ ngày 1/5/2010;

- Người đã hết thời hạn hưởng trợ cấp mất sức lao động hàng tháng nhưng đến ngày 1/7/2010 chưa hết tuổi lao động được hưởng trợ cấp hàng tháng kể từ ngày mồng 1 tháng liền kề sau tháng người lao động hết tuổi lao động...

Như vậy, trường hợp bà nếu đủ điều kiện hưởng trợ cấp hàng tháng từ ngày 1/5/2010 thì được giải quyết hưởng từ ngày 1/5/2010 và truy lĩnh trợ cấp hàng tháng theo quy định.

XC/Báo Tin Tức

Tin nóng

Tin mới