Có thể nhận xe mà giữ nguyên tên của người tặng?

Gốc
Chị tôi mới mua chiếc xe ô tô. Giờ tôi lấy chồng, chị tặng tôi làm của hồi môn. Tôi không muốn chuyển sang tên mình mà muốn giữ tên chị trong giấy tờ xe để làm kỷ niệm, có được không?

Có thể nhận xe mà giữ nguyên tên của người tặng? - Ảnh 1

Căn cứ Điều 30 Nghị định 171/2013/NĐ-CP ngày 13 tháng 11 năm 2013 về xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ:

“1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô“.

Như vậy, theo quy định trên thì nếu bạn được cho tặng chiếc xe, bạn phải làm thủ tục sang tên chiếc xe đó. Nếu không làm thủ tục này, bạn sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng.

Lan Tường

Tin nóng

Tin mới