Cố ý gây thương tích 11% với bạn trong lớp - có bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

Gốc
Bạn đọc hỏi: Em trai tôi hiện đang học đại học, ở lớp có mâu thuẫn và đánh bạn cùng lớp gây thương tích 11%. Gia đình tôi đã đến thăm hỏi, quà biếu và thỏa thuận miệng với gia đình bên kia là cho qua chuyện. Tuy nhiên, nếu gia đình bên kia sau này làm đơn tố cáo thì liệu con tôi còn bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Vũ Ngọc Dũng (Cầu Giấy, Hà Nội)

Hành vi cố ý gây thương tích cho người khác được thể hiện qua hành vi dùng vũ lực (có sử dụng hung khí hoặc không sử dụng hung khí) hoặc thủ đoạn khác tác động lên cơ thể người khác gây tổn thương cho họ (Ảnh minh họa)

Luật sư trả lời:

Về việc cơ quan tiến hành tố tụng căn cứ để truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 134, Bộ luật Hình sự Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe của người khác thì con trai bạn phải thỏa mãn các dấu hiệu sau:

- Có hành vi cố ý gây thương tích cho người khác: được thể hiện qua hành vi dùng vũ lực (có sử dụng hung khí hoặc không sử dụng hung khí) hoặc thủ đoạn khác tác động lên cơ thể người khác gây tổn thương cho họ;

- Hậu quả hành vi: gây thương tích cho người khác từ 11% hoặc dưới 11% thì phải thuộc các trường hợp có tình tiết định khung theo khoản 1, Điều 134, Bộ luật Hình sự như: dùng hung khí nguy hiểm; dùng a-xít hoặc hóa chất nguy hiểm; có tổ chức; có tính chất côn đồ; đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu…

Luật sư Đặng Thành Chung (Giám đốc Công ty luật TNHH An Ninh; Phòng 305- Tòa nhà số 8 Láng Hạ, phường Thành Công, quận Ba Đình, Hà Nội)

Trong trường hợp em trai bạn thỏa mãn các dấu hiệu trên thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu bị hại hoặc người đại diện của bị hại là người dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất có yêu cầu khởi tố vụ án. Dù gia đình bạn đã thỏa thuận miệng rằng cho qua chuyện và có thăm hỏi, quà biếu nhưng vẫn có khả năng người bạn bị đánh hoặc gia đình người này có đơn yêu cầu khởi tố vụ án và việc thăm hỏi này chỉ là tình tiết giảm nhẹ khi quyết định hình phạt.

Còn nếu người bạn bị đánh hoặc gia đình người này đã có đơn yêu cầu khởi tố vụ án nhưng gia đình bạn thỏa thuận và họ tự nguyện rút đơn thì vụ án sẽ bị đình chỉ giải quyết. Sau khi tự nguyện rút đơn thì họ không có quyền yêu cầu lại nữa và em trai bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự (khoản 2, 3, Điều 155, Bộ luật Tố tụng Hình sự).

ANTĐ

Nguồn ANTĐ: http://anninhthudo.vn/phap-luat/co-y-gay-thuong-tich-11-voi-ban-trong-lop-co-bi-truy-cuu-trach-nhiem-hinh-su/8 35222.antd