HĐLĐ 6 tháng, không tham gia BHXH được không?

Gốc
Bạn đọc K.N, email: kimtuyenx@xxx, hỏi: Tôi làm việc tại công ty theo HĐLĐ 6 tháng nhưng xin ngừng đóng bảo hiểm xã hội có được hay không?

HĐLĐ 6 tháng, không tham gia BHXH được không? - Ảnh 1

NLĐ có HĐLĐ từ đủ 3 tháng trở lên thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

Luật sư Đặng Thị Tâm - Văn phòng luật sư Quốc Thái trả lời:

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 2 Luật BHXH quy định:

“1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

c) Cán bộ, công chức, viên chức;….”

Như vậy, bạn làm việc tại công ty theo hình thức HĐLĐ thời hạn 6 tháng, bạn thuộc đối tượng bắt buộc phải đóng BHXH.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ ba, thứ sáu hằng tuần.

M.CHI(GHI)

Tin nóng

Tin mới