HỎI ĐÁP CHÍNH SÁCH

Gốc
Hỏi: Tôi kết hôn với chồng là người nước ngoài và chồng tôi muốn tôi đổi họ theo họ chồng (theo phong tục của nước chồng tôi, phụ nữ lấy họ chồng). Xin hỏi trường hợp của tôi có thể thực hiện được không và thủ tục như thế nào?

Trả lời: - Theo quy định tại Điều 36 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP thì việc: "Thay đổi họ, tên, chữ đệm đã được đăng ký đúng trong Sổ đăng ký khai sinh và bản chính giấy khai sinh, nhưng cá nhân có yêu cầu thay đổi khi có lý do chính đáng theo quy định của Bộ luật Dân sự”. Tuy nhiên, Bộ luật Dân sự chỉ quy định quyền thay đổi họ tên trong các trường hợp sau:

"Điều 27. Quyền thay đổi họ, tên

1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây: Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó; Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt. Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con; Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại; Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình; Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính; Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định”.

Chiểu theo quy định trên thì bạn không thể thay đổi họ với lý do kết hôn.

BBĐ

Tin nóng

Tin mới