Hợp đồng thử việc có phải tham gia BHXH bắt buộc không?

Gốc
Bạn đọc hỏi: Tôi vừa mới được nhận vào làm thử việc. Vậy hợp đồng thử việc theo quy định tại Bộ Luật lao động năm 2019 có phải đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) bắt buộc không?
0:00 / 0:00
0:00

Lĩnh vực dệt may sử dụng nhiều lao động. Ảnh: TTXVN.

Về vấn đề này, theo Vụ BHXH (Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội), quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 2 Luật BHXH thì người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 1 tháng trở lên thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc (pháp luật không quy định áp dụng đối với người làm việc theo hợp đồng thử việc).

Như vậy, pháp luật không quy định người làm việc theo hợp đồng thử việc thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

XC/Báo Tin tức

Nguồn Tin Tức TTXVN https://baotintuc.vn/chinh-sach-bhxh-bhyt/hop-dong-thu-viec-co-phai-tham-gia-bhxh-bat-buoc-khong-20210224070516369.htm