Không được giữ giấy tờ gốc của người lao động

Gốc
Ông Nguyễn Phạm Đăng Khoa (An Giang) hỏi: Trường hợp doanh nghiệp yêu cầu người lao động nộp văn bằng, chứng chỉ gốc thì có bị coi là vi phạm quy định của pháp luật không?

Giữ bản chính giấy tờ tùy thân người giúp việc...
Bị phạt tiền khi yêu cầu người lao động đặt...

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 20 của Bộ luật Lao động thì người sử dụng lao động không được giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động.

Trường hợp người sử dụng lao động vi phạm quy định nêu trên thì bị xử lý vi phạm hành chính theo quy định tại Khoản 4, Điều 1 Nghị định số 88/2015/NĐ-CP ngày 7/10/2015 của Chính phủ.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Người sử dụng lao động , người lao động , văn bằng , chứng chỉ

Share on Tumblr

Tin nóng

Tin mới