Người mua dâm Á hậu, diên viên bị xử lý như thế nào?

Gốc
Liên quan đến đường dây mua bán dâm nghìn đô của á hậu, diễn viên vừa bị triệt phá, Luật sự cho biết, tùy từng mức độ vi phạm, người mua dâm có thể bị xử phạt hành chính hoặc xử lý hình sự.

Ngày 6/9, Phòng Cảnh sát điều tra tội phạm về trật tự xã hội (PC02), Công an TP.HCM mở rộng điều tra đường dây bán dâm được cho là lớn nhất Việt Nam do Kiều Đại Dũ (22 tuổi, quê Bình Định) tổ chức.

Kiều Đại Dũ là ông trùm của đường dây này.

Theo đó, chiều 30/8, các chân dài được "tú ông" Dũ điều tới 2 khách sạn trên để bán dâm cho 2 người mua dâm là doanh nhân. Còn với 2 chân dài đang là sinh viên cũng được "tú ông" điều tới khách sạn ở đường Trần Hưng Đạo (phường 2, quận 5) bán dâm cho 2 doanh nhân với giá 300 - 500 USD/lượt.

Hành vi mua dâm bị xử lý như thế nào?

Trả lời trên Dân việt, Luật sư Nguyễn Anh Thơm (Đoàn luật sư TP. Hà Nội) cho biết, hiện nay đã có quy định về xử phạt đối với người bán dâm và người mua dâm.

Căn cứ theo quy định tại khoản 2 điều 3 Pháp lệnh 10/2003/PL-UBTVQH11 về phòng, chống mại dâm thì hành vi mua dâm được hiểu là dùng tiền hoặc lợi ích vật chất khác trả cho người bán dâm để được giao cấu.

Tùy từng mức độ vi phạm, người mua dâm có thể bị xử phạt hành chính hoặc xử lý hình sự.

Theo quy định tại Điều 22 Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng chống bạo lực gia đình, người mua dâm có thể bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1 triệu đồng.

Trường hợp mua dâm với nhiều người cùng một lúc bị phạt tiền từ 2 triệu đồng đến 5 triệu đồng. Tuy nhiên, trong trường hợp bạn mua dâm với người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi sẽ bị xử lý hình sự theo quy định tại Điều 329 Bộ luật hình sự.

Trường hợp đủ 18 tuổi trở lên mua dâm người dưới 18 tuổi trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 142 của Bộ luật hình sự 2015 (hành vi Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi đối với tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi) thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

Phạt tù từ 3 năm đến 7 năm: Mua dâm 02 lần trở lên; Mua dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi; Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%.

Phạt tù từ 7 năm đến 15 năm: Phạm tội 02 lần trở lên đối với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi; Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên.

Ngoài ra, người thực hiện hành vi mua dâm có thể bị phạt tiền từ 5 triệu đến 10 triệu đồng.

Ngọc Anh (t//h)