Thủ tục và lệ phí chuyển nhượng quyền sử dụng đất như thế nào?

Gốc
Gia đình tôi có một mảnh đất thổ cư hơn 200m2 do cha ông để lại, đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ), không có tranh chấp với ai. Nay gia đình tôi đang có ý định bán, xin Báo PNVN cho biết thủ tục chuyển nhượng và làm trước bạ như thế nào? Lệ phí chuyển nhượng quyền sử dụng đất là bao nhiêu?

Ảnh minh họa

Hỏi: Gia đình tôi có một mảnh đất thổ cư hơn 200m2 do cha ông để lại, đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ), không có tranh chấp với ai. Nay gia đình tôi đang có ý định bán, xin Báo PNVN cho biết thủ tục chuyển nhượng và làm trước bạ như thế nào? Lệ phí chuyển nhượng quyền sử dụng đất là bao nhiêu?

Lê Thị Hương (Hà Nội)

Trả lời: Theo quy định tại Điều 106, Luật Đất đai thì người sử dụng đất được thực hiện quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

- Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

- Đất không có tranh chấp;

- Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

- Trong thời hạn sử dụng đất.

Do vậy, ngoài việc đã có giấy tờ đầy đủ thì đất phải không có tranh chấp, quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án và đang trong thời hạn sử dụng đất thì mới được phép chuyển nhượng.

Trình tự, thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất được thực hiện theo quy định tại Điều 127 của Luật Đất đai, cụ thể:

Người chuyển nhượng nộp hồ sơ chuyển nhượng quyền sử dụng đất tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất hoặc tại UBND cấp xã để chuyển cho Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất (trường hợp hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất tại nông thôn).

Hồ sơ chuyển nhượng quyền sử dụng đất gồm hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải có chứng nhận của công chứng nhà nước; trường hợp hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất của hộ gia đình, cá nhân thì được lựa chọn hình thức chứng nhận của công chứng nhà nước hoặc chứng thực của UBND cấp xã nơi có đất.

Một điều chị cần lưu ý là trường hợp sổ đỏ cấp cho hộ gia đình thì tất cả những thành viên từ đủ 15 tuổi trở lên trong hộ gia đình đều phải ký vào văn bản chuyển nhượng.

Hiện nay, việc xác định những người có quyền đối với quyền sử dụng đất cấp cho hộ gia đình được căn cứ vào sổ hộ khẩu. Theo đó, những người có tên trong sổ hộ khẩu tại thời điểm mảnh đất nhà chị được cấp giấy chứng nhận và vợ hoặc chồng của những người đó (nếu tại thời điểm cấp giấy chứng nhận họ đã đăng ký kết hôn) đều có quyền sử dụng đối với mảnh đất và đều có quyền chuyển nhượng mảnh đất đó. Nếu trong hộ có người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự thì việc chuyển nhượng mảnh đất do người giám hộ của họ thực hiện.

Trong thời hạn không quá 15 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ, gửi hồ sơ cho cơ quan quản lý đất đai thuộc UBND cấp có thẩm quyền cấp sổ đỏ để làm thủ tục cấp sổ đỏ.

Trường hợp các bên chuyển nhượng phải thực hiện nghĩa vụ tài chính mà nghĩa vụ tài chính đó được xác định theo số liệu địa chính thì văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất gửi số liệu địa chính đến cơ quan thuế để xác định nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thông báo cho các bên chuyển nhượng thực hiện nghĩa vụ tài chính.

Trong thời hạn không quá 05 ngày làm việc, kể từ ngày thực hiện xong nghĩa vụ tài chính, các bên tham gia chuyển nhượng quyền sử dụng đất nhận sổ đỏ tại nơi đã nộp hồ sơ.

Về lệ phí trước bạ, theo quy định tại khoản 1, Điều 7, Nghị định số 45/2011/NĐ-CP về lệ phí trước bạ và Điều 6 Thông tư số 124/2011/TT-BTC, hướng dẫn Nghị định số 45/2011/NĐ-CP về lệ phí trước bạ, tỷ lệ phần trăm (%) lệ phí trước bạ nhà, đất là 0,5%. Giá đất tính phí trước bạ căn cứ theo bảng giá nhà, đất do UBND tỉnh, thành phố ban hành.

Luật gia Đăng Khôi