Đăng nhập

Đăng nhập để trải nghiệm thêm những tính năng hữu ích
Zalo

Tội cho vay lãi nặng trong giao dịch dân sự bị xử phạt như thế nào?

Bạn đọc Nguyễn Quang Minh ở phường Xuân Khánh, quận Ninh Kiều, TP Cần Thơ hỏi: Đề nghị tòa soạn cho biết, tội cho vay lãi nặng trong giao dịch dân sự bị xử phạt như thế nào?

Trả lời: Theo Điều 201, Văn bản hợp nhất Bộ luật Hình sự số 01/VBHN-VPQH ngày 10-7-2017, tội cho vay lãi nặng trong giao dịch dân sự bị xử phạt như sau:

1. Người nào trong giao dịch dân sự mà cho vay với lãi suất gấp 5 lần trở lên của mức lãi suất cao nhất quy định trong Bộ luật Dân sự, thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm.

2. Phạm tội mà thu lợi bất chính 100.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 1 năm đến 5 năm.

Quảng cáo cho vay tín dụng đen xuất hiện khắp nơi. Ảnh minh họa: vtv.vn.

*Bạn đọc Nguyễn Văn Thưởng ở phường Đông Thành, TP Ninh Bình, tỉnh Ninh Bình hỏi: Điều kiện xuất cảnh của công dân Việt Nam được pháp luật quy định như thế nào?

Trả lời: Theo Điều 33, Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam, điều kiện xuất cảnh của công dân Việt Nam được quy định như sau:

1. Công dân Việt Nam được xuất cảnh khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có giấy tờ xuất nhập cảnh còn nguyên vẹn, còn thời hạn sử dụng; đối với hộ chiếu phải còn hạn sử dụng từ đủ 6 tháng trở lên;

b) Có thị thực hoặc giấy tờ xác nhận, chứng minh được nước đến cho nhập cảnh, trừ trường hợp được miễn thị thực;

c) Không thuộc trường hợp bị cấm xuất cảnh, không được xuất cảnh, bị tạm hoãn xuất cảnh theo quy định của pháp luật.

2. Người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi theo quy định của Bộ luật Dân sự, người chưa đủ 14 tuổi ngoài các điều kiện quy định tại khoản 1 điều này phải có người đại diện hợp pháp đi cùng.

QĐND

Nguồn QĐND: https://www.qdnd.vn/phap-luat/luat-su-cua-ban/toi-cho-vay-lai-nang-trong-giao-dich-dan-su-bi-xu-phat-nhu-the-nao-663315