Trường hợp nào được cấp thẻ BHYT thân nhân người có công?

Gốc
Bà Phùng Thị Kỳ (TPHCM) hỏi: Bố, mẹ và chồng tôi là người có công với cách mạng, được tặng Huân, Huy chương kháng chiến, vậy tôi có được hưởng BHYT đối với thân nhân người có công với cách mạng không?

Trường hợp nào được cấp thẻ BHYT thân nhân người có công? - Ảnh 1

Về vấn đề này, BHXH TP. Hồ Chí Minh trả lời như sau:

Căn cứ Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT ; Điểm k, Khoản 3, Điều 1 Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 của liên Bộ Y tế - Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện BHYT; thân nhân của người có công với cách mạng được ngân sách Nhà nước đóng BHYT, gồm các đối tượng sau:

Cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con từ trên 6 tuổi đến dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng của các đối tượng: Người hoạt động cách mạng trước ngày 1/1/1945; người hoạt động cách mạng từ ngày 1/1/1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945; Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân, Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến; thương binh, bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên; người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên.

Trường hợp nếu bà thuộc một trong các đối tượng quy định tại Điểm k nêu trên thì liên hệ với Phòng Lao động–Thương binh và Xã hội của quận để được hướng dẫn thủ tục cấp thẻ BHYT cho bà theo đối tượng thân nhân của người có công với cách mạng.

Chinhphu.vn

Tin nóng

Tin mới