Đăng nhập

Đăng nhập để trải nghiệm thêm những tính năng hữu ích
Zalo

Vi phạm quy định làm thêm giờ

Báo VietnamNet
Gốc

(VietNamNet) - Đã hơn một năm nay, giám đốc công ty đã bắt buộc chúng tôi phải tăng ca thêm từ 17h30 đến 22h30, ai không làm tăng ca sẽ cho nghỉ việc. Như vậy, công ty đã làm trái Luật Lao động có đúng không?

- Tôi làm việc tại một công ty gỗ. Đã hơn một năm nay, giám đốc công ty đã bắt buộc chúng tôi phải tăng ca thêm từ 17h30 đến 22h30, ai không làm tăng ca sẽ cho nghỉ việc, công nhân trong công ty đa số là người mới, chưa ký hợp đồng lao động. Công ty đã làm trái Luật Lao động, có đúng không? Xin hỏi công ty phải chịu trách nhiệm hay hình phạt gì trước pháp luật? (Câu hỏi của bạn Trần Tấn Hùng, Bình Dương, lyngobach_vn2004@...). Trả lời: Điều 68 Bộ luật Lao động quy định thời giờ làm việc không quá 8 giờ trong một ngày hoặc 48 giờ trong một tuần. Người sử dụng lao động có quyền quy định thời giờ làm việc theo ngày hoặc tuần, nhưng phải thông báo trước cho người lao động biết. Thời giờ làm việc hằng ngày được rút ngắn từ một đến hai giờ đối với những người làm các công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành. Điều 69 Bộ luật Lao động quy định: Người sử dụng lao động và người lao động có thể thỏa thuận làm thêm giờ, nhưng không được quá 4 giờ trong một ngày, 200 giờ trong một năm. Như vậy, trong trường hợp này, nếu các bạn làm đủ 8 giờ trong ngày nhưng công ty vẫn bắt làm thêm giờ từ 17h30 đến 22h30 thì công ty bạn đã vi phạm quy định về thời gian làm thêm giờ. Nếu không đồng ý làm thêm giờ, bạn có thể làm đơn gửi ban chấp hành công đoàn cơ sở yêu cầu hòa giải, nếu trong trường hợp công ty không có tổ chức công đoàn, bạn có thể làm đơn gửi thanh tra lao động thuộc sở lao động thương binh và xã hội địa phương yêu cầu can thiệp, xử lý theo pháp luật. Hà My thực hiện Bạn đọc có thắc mắc về pháp luật, có thể gửi theo mẫu dưới đây: Your browser does not support inline frames or is currently configured not to display inline frames.

Nguồn VietnamNet: http://vietnamnet.vn/bandocviet/2009/07/858327/